ทำไมงานแต่ง ต้องบังคับแต่งตัวด้วยครับ

คือสมัยนี้ มันไม่เหมือนสมัยก่อน ช่วงนี้ฮิตกันจริงๆครับ เรื่องว่าแขกมาร่วมงานต้องแต่งตัวเป็นทีมเดียวกัน แบบเดียวกันหมด ซึ่งประเด็นก็คือมันสร้างความลำบากมหาศาลให้คนหลายคน ร่วมถึงตัวผมเองด้วย อาจมีหลายท่านกำลังคิดนะ ลำบากก็ไม่ต้องไปดิ ฝากซองไปดิ ทำอยู่แล้วครับ แต่กับบ้างคนเราทำแบบนั่นไม่ได้ เช่น เจ้าของ บ. นายจ้าง ผู้จัดการ หัวหน้าแผนก เพื่อนสนิท ลูกเพื่อนแม่แม่บังคับไป และอีกมากที่เรานั่นไม่สามารถที่จะปฎิเสธหรือไม่ไปร่วมงานไม่ได้ ประเด็นคือ ไอเจ้าบ่าว เจ้าสาว ยิ้มชอบบอกว่าต้องชุดนี้ทีมนี้เท่านั่นนะ ประมานว่าถ้าไม่แต่งมา จะเป็นตัวประหลาดเข้างานไม่ได้ ถ่ายรูปไม่ได้ทันที แล้วเราเนี้ยเจองานแบบนี้ที่ แค่ค่าใส่ซองก็ลำบากมากแล้ว ยังต้องหาชุดหาเครื่องแต่งที่มันเข้ากับทีมที่มันกำหนดอีก คือเราจะแต่งธรรมดาไม่ได้หรือ แบบที่เขาแต่งไปงานแต่งกัน ไม่น่าเกลียด ให้เกรียจเจ้าของงาน ดูดี มีกาลเทสะ ก็พอ บ้างทีโดยเฉพาะผู้หญิง เงินเดือนกูมากกูน้อย แต่งานแบบนี้กูยอมไม่ได้ต้องจัดหนักจัดเต็ม เด่นยิ้มวันนี้(แต่ไม่เด่นหรอกเพราะเขาแต่งทั้งงาน) ที่เหลือทั้งเดือน ข้าวไม่- มาม่าวันละซองก็ชั่งยิ้ม เอาแค่วันนี้ตอนนี้ แล้วเดือนนั่นทั้งเดือนนะถ้าเป็นแฟนเป็นเพื่อน อย่าไปขัดใจมันนะ พร้อมฟาดงาได้ตลอดเวลา รอเงินเดือนอีกที ชีวิตกลับมาสดใส เห็นแล้วก็แบบลำบากไปไหมกับชีวิต ใครที่อยากแต่งงาน ซึ่งควรจะคิดนะครับว่าไปเชิญเขามาร่วมงาน แต่ทุกวันนี้เหมือนยิ้มโดนบังคับให้ไปแล้วกูก็ต้องไป ผมลองคิดนะว่าไอเทรนแบบนี้มันทำเพื่ออะไร บอกถ่ายรูปสวย ดูดี มีระเบียบ แต่ผมคิดต่างว่ะ คิดยังไง
   คิดว่าทำไมต้องเป็นแบบทุกคนใส่ชุดทีมเดียวยิ้มเหมือนกันหมด ไม่มีใครเด่นกว่ากู คือมันก็ต้องมีคนสวย คนรวย ที่นี้ไอเจ้าสาวเนี้ย ยิ้มก็ไม่ได้แต่งทีมเดียวกับพวกกู ก็แต่งชุดบ้าบ้าสีขาวหลักแสนหลักล้านของคุณ แต่พวกกูต้องใส่ชุดอะไรโง่ๆ แบบเดียวกันหมด สิ่งที่เกิด จะถ่ายรูปก็รอบกี่โต๊ะ เจ้าสาวยิ้มเด่นคนเดียว สรุปไม่มีใครเด่นเท่ากู กูสวยคนเดียว จบนะ 555+ หัวเราะในใจ
ผมก็ไม่ได้ต่อต้านอะไรมากมาย แต่งานแต่งพวกท่าน ก็ควรให้แขกไปด้วยความเต็มใจ อย่าได้บังคับเลยครับ ใครแต่งได้ก็ดี รับได้ก็โอเค แต่สำหรับบ้างท่านที่ไม่พร้อมก็ให้เขามาแล้วมาได้ไม่ต้องรู้สึกว่ากูไม่ควรมา แต่จริงยิ้มก็ไม่ได้อีกในงานของเพื่อนเพราะมันพร้อมใจกันเราจะแปลกยิ้มก็ไม่ได้ ปัญหาการไปงานแต่งสมัยนี้ ลำบากจริงๆ ชีวิตคนเราสมัยนี้จะใช้ชีวิตกับแบบธรรมดาไม่ได้เลยหรือ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 25
ที่เป็นแบบนี้เพราะ สังคมไทยส่วนใหญ่เป็นแบบนี้....

• คนไทยส่วนใหญ่เลย จะขี้โอ่ ขี้แต่งตัวอยู่แล้ว และ ชอบแต่งตัวเป็นหมู่คณะ เพื่อแสดงความเป็นหนึ่งเดียว

• คนสมัยนี้ส่วนใหญ่บ้าโซเชี่ยล บ้าถ่ายรูป และ ต้องอัพฯ ทุกอย่างอวด
แต่อวดธรรมดาๆ ไม่ได้แล้ว เพราะคนส่วนใหญ่จมไม่ลง และ การแข่งขันแก่งแย่งชิงดีชิงเด่นสูงมาก
จะทำอะไรก็ต้องอัพเลเว่ลขึ้นไปเรื่อยๆ

• สังคมระบบอุปถัมภ์ ระบบชนเผ่า พื้นฐานสังคมเกษตรกรรม
คนต้องทำอะไรเป็นกลุ่ม เป็นหมู่คณะ แสดงความเหนียวแน่น แบบรวมกันเราอยู่ แยกหมู่เราตาย
(แต่อย่าเผลอละกัน อาจจะโดนแทงข้างหลังได้ หรือ อย่างเบาๆ ก็โดนนินทา)

• สังคมวัตถุนิยม เรื่องการได้หน้าได้ตาก็สำคัญมากด้วย

• เลียนแบบดารา เลียนแบบคนดัง เลียนแบบเซเล็บ

ปัจจัยเหล่านี้ เป็นต้น ทำให้สังคมเป็นแบบนี้

//

สมัยนี้ เท่าที่เห็น ไม่ใช่แต่เฉพาะงานแต่งงาน แต่งานวันเกิด ก็ต้องมีธีมด้วยเช่นกัน

หรือ ก่อนที่จะมีการโพสท์ภาพงานแต่ง ก็จะต้องมีการโพสท์ภาพขอแต่งงานตามสถานที่แปลกๆ หรือ ที่ ตปท อวดก่อนอีกด้วย

แล้วก็ยังต้องมีภาพงานปาร์ตี้สละโสด

พอท้องก็ต้องมีปาร์ตี้ ตลอดลูกก็ต้องมีปาร์ตี้

ในงานแต่งก็ต้องมีอาฟเต้อร์ ปาร์ตี้ อีกต่างหาก

คนไทยส่วนใหญ่หน่ะ ถูกหล่อหลอมมาให้ทำอะไรเหมือนๆ กัน และ ถูกสะกดจิตหมู่ได้ง่ายด้วย
เพราะโหยหาการได้รับการยอมรับมาก โหยหาที่ยืนในสังคมจอมปลอม และ ชอบอวดฐานะ อวดความมั่งมี
อวดหน้าตา ขี้อิจฉา ชอบเปรียบเทียบ โหยหาที่ยืนในสังคมกลวงๆ ชอบตำน้ำพริกละลายแม่น้ำ
ความคิดเห็นที่ 30
เห็นแขกเป็นวอลเปเปอร์ไปได้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่