เมื่อภรรยาแอบไปคุยกับ ชาวต่างชาติ

ก่อนอื่นต้องบอกก่อนเลยครับ ผมกับภรรยา แต่งงานกันมา 8 ปี
เริ่มแรกที่เขาคุยกันเมื่อ 6 เดือนที่แล้ว
เขาได้เข้าไปหาเพื่อนสอนภาษาเกาหลี เพราะว่าอยากเรียนรู้ภาษา
ได้โหลดแอพิเคชั่นมาตัวหนึ่ง ได้หาเพื่อนคุย ให้สอนภาษาให้(ตอนนั้นยังอยู่ด้วยกันที่บ้านผม)
เดือนนั้นเป็นเดือนตุลาคม วันเกิดเขาพอดี ผมเนื่องด้วยไม่มีเงินในตอนนั้น ผมก็ไม่ได้พาเขาไปทานอะไรเหมือนทุกปี(ตกงาน)
ผมก็เห็นเขาเรียนภาษาเกาหลีไปเรื่อยๆผมก็ไม่ได้อะไรเพราะว่า ผมคิดว่า 8 ปี ที่ผ่านมาเราผ่านอะไรกันมาเยอะมาก เขาไม่เคยนอกใจ
จนวันหนึ่งเขามีเวลาให้กับตรงนั้นมาก ไม่ว่าจะนั่งรถ ไปดูหนัง ทานข้าว
เขาไม่เคยห่างจากโทรศัพท์เลย เวลานอน ก็เอาไว้ใต้หมอนทุกครั้ง
วันนั้นผมรู้สึกแปลกว่าชีวิตคุ๋มันห่างออกไป ผมเลยได้แอบดูในโปรแกรมนึงที่เขาใช้คุยกันจากคอม
ผมก็ตกใจ มีคำว่า Love มีคำว่า I love U ผมก็เลยพูดกับเขา
เขาก็แค่บอกว่าเพื่อน มันเป็น ปกติของชาวเกาหลี ที่เขาพูดแบบนี้
ผมก็โอเครไม่เป็นไร บอกกับเขาว่าให้ไปบอกเขา ว่าสำหรับคนไทย มันไม่โอเค
(เขาไม่เคยบอกว่ามีสามีแล้ว) อันนี้พึ่งรู้มา
หลังจากนั้น เราก็ทะเลาะกันบ่อยขึ้น เพราะเรื่อง นั่งกินข้าว ไม่ว่าทำอะไรไปไหน เขาจะนั่งแต่คุยไม่เคยหันมาคุยกับผมเลย
จนวันหนึ่งเราทะเลาะกันหนักมาก ถึงขั้นเขาหนีกลับบ้าน(ไม่ได้ลงไม้ลงมือกันนะครับ) ในต้นเดือน มกราคม
ในวันทีเขาหนีไป ผมตื่นมาออกมาจากห้อง ออกมาก็ไม่เจอเขาแล้ว ผมจึงรีบโทรหา
เขาบอกเขาจะถึงบ้านแล้ว ไม่ต้องห่วง
หลังจากนั้น 3 วันผมเครียทุกอย่างที่บ้าน แล้วนั่งรถตามเขาไป เพื่อคุยกัน
เขาก็กลับมาอยู่กับผม ตอนนั้นผมก็ไม่ได้คิดอะไรว่าเรื่องมันจะเกี่ยวกันกับ คนเกาหลี คนนั้น
เราก็อยู่กันไปเรื่อย จนมาเดือน มีนา วันเกิดผม เขาขอผมกลับไปสมัครงานที่บ้าน ทำงาน อบจ ผมก็โอเคให้กลับไป
20 มีนาคม เขาได้บอกกับผมว่า ไปหย่ากันก่อน เพราะว่าอยากเปลี่ยนนามสกุล(ตอนแรกที่จดกันไม่ได้เปลี่ยนนามสกุล)
ผมก็โอเค ไปเปลี่ยนแล้วถามเขาว่าแล้วจะจดเลยไหม เขาบอกว่า เป็นเดือน พฤษภา แล้วกัน อยากจดวันที่ 5 เพราะผมแต่งงานกันวันนั้น
ผมก็โอเค ตามใจเขา แต่ด้วยเหตุการหลายๆอย่าง เขาก็ไม่ได้จนกับผมเพราะเขาต้องออกต่างจังหวัดกับที่ทำงาน
เขาเริ่มทำงานวันที่ 1 เมษา ผมก็โทรไปหาทุกวันไม่เคยไม่มีวันไหนไม่โทรไป 
จนมาถึงวันที่ 16 พฤษภา ผมก็ตัดสินใจที่จะตามเขาไปทำงานที่นั่น เขาขับรถมาช่วยขนของ
ผมก็เดินทางไป ขนของย้ายบ้านเลยครับ ตอนจัดรถผมได้เจอบัตรจอดรถของ สนามบินสุวรรณภูมิ
ผมเลยถามว่าไปทำไม เขาบอกไปส่งเพื่อน รถที่ทำงานโดนชนท้ายเพื่อนมีธุระต้องกลับสำนักงานก่อน ผมก็โอเคไม่ได้ถามอะไรต่อ
ผมไปถึงบ้านเขาก็ขนของลงไม่มีอะไรเกิดขึ้น เวลานอนผมก็เข้านอนในห้องปกติ แต่เขานั่งคุย Video call คุย กับเพื่อน(เขาบอกเพราะผมถาม)
นั่งคุยตั้งแต่ 3ทุ่มจน ตี2กว่าๆ เขาถึงเข้ามานอน
จนมาถึงวันที่ 22 เมษา ผมกำลังจัดของ ผมได้ไปเจอ แท็กติดกระเป๋า เป็นภาษาเกาหลี
ผมเลยถามเขา น้ำตามันไหลออกมาเอง ถามเขาว่าสรุปมันยังไงกันแน่
ตอนนั้นรู้แล้วว่าที่เขาไปสุวรรณภูมิทำไม ผมเลยบอกกับเขา ว่าสรุปงั้นเราเลิกกันเถอะ ต่างคนต่างไป
เขาเข้ามาพูดกับผมว่าเขาเลือกผม อย่าทิ้งเขาไปเลย อยู่กับเขาได้ไหม
ผมก็ตอนนั้นร้องไห้หนักมาก ในใจก็ยังรักเขาอยู่ ตัดเขาไปไม่ได้เหมือนกัน
ผมเลยตอบตกลง ผมเลยถามกลับไปว่า เขาไม่รู้หรอว่าเธอแต่งงานแล้ว
เขาบอกผมว่า เขาไม่เคยบอกกับคนนั้นเลยว่าแต่งงานแล้ว
ผมเลยถามจี้ไป ว่า เขามาหาหรอ เขาบอกกับผมว่า คนนั้นเขามากับเพื่อน มาเที่ยวเฉยๆ แล้วไปเจอกันที่สนามบินแล้ว แค่กินข้าวด้วยกัน
เขาบอกว่า เขาไปกับเพื่อนที่สำนักงานด้วย ผมก็โอเค ไม่ได้คิดอะไร
ผมเลยบอกให้เขาส่งรูปแต่งงานไปเลย เขาก็ได้ส่งต่อหน้าผม แล้วฝั่งนั้นก็พิมพ์กลับมาว่า WTF แล้วเขาก็บล๊อคต่อหน้าผมเลย
จนมาวันหนึ่ง วันที่ 28 พฤษภา เขาบอก เขาอยากซื้อเสื้อผ้ามาขาย ผมก็ตกลง
ผมได้พาเขาไปซื้อเสื้อผ้าที่ประตูน้ำมาไว้ ไลฟ์ขาย คืนวันนั้น ผมได้รู้สึกแปลกๆในใจ
ผมเลยแอบหยิบโทรศัพท์เขามา แต่ก็ปลดล๊อคไม่ได้ เห็นที่หน้าจอ มันมีแอพ นึงเด้งเตือนมา เป็น tiktok
ผมเลยเอาโทรศัพท์ผม เข้าไปหานั่งหาเป็นชั่วโมง
สุดท้ายก็เจอเป็นติ๊กต๊อกของเขา ผมได้เข้าไปดูในคนที่เขาติดตามไปเจอรูปนึงที่เหมือนรูปภรรยาผม
ผมเลยเข้าไปดู พอเข้าไปอึ้งจนพูดไม่ออกเลย มีคลิปต่างๆมากมาย เกือบ 200 กว่าคลิป แต่เขาจะลงไม่เห็นหน้า
แต่ผมก็จำได้เพราะมีคลิปนึงที่ เห็นหน้าแต่ใช้แอพ ทำให้หน้าอ้วนๆ ถ่ายคู่กันในห้องเดียวกัน
หลายคลิป มีทั้งถ่ายที่โรงแรม ถ่ายที่บ้านในห้อง (ตอนนั้นผมยังอยู่เขามาบอกทีหลัง)
ผมนี่อึ้งไปเลย ไม่รู้จะทำยังไง พอตอนเช้า ผมก็ได้แต่เงียบ
จนเขาถามว่าเป็นอะไร ผมเลยพูดออกไป ว่านี่มันคืออะไร
เขาถึงกับเงียบไป แล้วเขาได้บอกกับผมว่า มันเป็นช่วงเวลานั้น ที่เราห่างกัน
คนนั้นได้มาหาเขาที่บ้าน วันที่ 11 เมษา- 20 เมษา แล้วอีกครั้ง วันที่ 10- 15 พฤษภา
อันหลังผมนี่อึ้งเลย ผมเลยถามเขาไปว่าสรุปได้กันหรือยัง เขาบอกว่าไม่ได้มีอะไร แค่ กอดกันเฉยๆ
ผมนี่หน้าชาเลย น้ำตาผมมันไหลออกมาอีกครั้ง เขาได้แต่บอกผมว่า มันจบไปแล้ว
เขาเลือกผมแล้ว จะไปรื้อฟื้นทำไม ตอนนี้ผมไม่รู้ว่าผมควรจะทำยังไงดีกับชีวิต
ถามว่ารักเขาไหม ตอบเลยว่า รักมาก  รักมากเท่ากับตอนที่ตกลงแต่งงานกัน
ผมไม่รู้ว่า ผมควรเดินไปทางไหนดี ชีวิตมันเคว้งไปหมด
ทุกวันนี้ผมก็ยังอยู่กับเขา แต่งเราไม่ได้มีอะไรกันมานานมากแล้ว ตั้งแต่ตอนเขากลับมาอยู่บ้าน
ผมเคยถามเขาว่าเป็นอะไร เขาอ้างเหตุผลเยอะแยะ ไม่มีอารมณ์บ้าง
สรุป ผมควรทำยังไงดีครับ 
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 32
อย่าเพิ่งเลิกครับอยู่กันไปก่อนดูๆไปดูไปเรื่อยๆจนกว่าจะเห็นว่ากงจักรมันคือกงจักรไม่ใช่ดอกบัว เลิกตอนนี้ก็ทุกใจ อยู่ก็ทุกใจ งั้นอยู่ด้วยกันไปก่อน จนกว่าจะรู้สึกว่าพอแล้วจริงๆเห็นหมดแล้วจริงๆค่อยเลิกแบบสวยๆสบายใจ
แสดงความคิดเห็น
Preview