สอบถามเกี่ยวกับการตรวจ HIV ครับ (หลังจากมีความเสี่ยงประมาณ 1 เดือน)

คือผมได้ไปมีความเสี่ยงเป็นการเสี่ยงแบบภายนอกไม่ได้มีการสอดใส่ใดๆ(ช-ญ) เมื่อประมาณวันที่ 10/5/62 แล้วซึ่งผลก็ไปตรวจที่คลินิคนิรนามได้ผลเป็น negative วันที่ 12/6/62 โดยวิธี ANTI-HIV CMIA ซึ่งคำถามของผมก็มีหลายข้อจึงวานผู้รู้ช่วยตอบให้หายสงสัยหน่อยครับ

1. ผลตรวจ negative นี้สามารถยืนยันได้หรือยังครับว่าผมไม่ติดเชื้อจริง
2. การตรวจ CMIA ที่ระบุมาในใบผลนี่ใช่การตรวจแบบ 4th Gen. รึเปล่าครับ
3. ที่ผมมีความกังวลเพราะช่วงที่ผ่านมาผมมีอาการเจ็บคอ มีเสมหะ น้ำมูกเขียว แล้วผมจึงไปหาหมอๆก็จ่ายยาฆ่าเชื้อ (น่าจะเป็น cravit) ตัวยานี้อะครับมีผลทำให้การตรวจ HIV เป็น False-Negative ได้ไหมครับในกรณีที่สมมติว่าผมมีเชื้ออยู่จริงเพราะผมได้อ่านมาว่ายาปฏิชีวนะบางชนิดทำให้เกิดผลนี้ขึ้นได้อะครับ
4. การตรวจ HIV 4th Gen. นี่สามารถตรวจได้ทั้ง HIV-1/HIV-2 ใน Window Period ที่เท่ากันรึเปล่าครับหรือว่าสามารถตรวจได้เพียงแค่ HIV-1 อย่างเดียว

ขอบคุณมากครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่