เข้าถึง Share drive จากนอกวงแลน

สวัสดีครับ พอดีตอนนี้ผมมีเครื่อง Window Server อยู่หนึ่งตัวโจทย์คือมี drive ที่มี Database ของโปรแกรมบัญชีอยู่ ตอนนี้สามารถใช้งานกันได้ปกติถ้าอยู่ในวงแลนเดียวกันผ่านการทำ Share drive และ map drive 

โจทย์คือต้องการเข้าถึง DB / File ที่อยู่บน Window Server นอกวงแลนครับ เช่น ใช้โปรแกรมบัญชีจากบ้าน หรือ เข้าถึงไฟล์อื่นๆใน server จากนอกบ้านด้วยเน็ตมือถือ

รบกวนขอแนวทางหน่อยครับว่าควรจะเริ่มจากอะไร เบื้องต้นเท่าที่ทราบอาจจะต้องใช้ VPN แต่น่าจะเป็นคนละตัวกับที่ใช้มุดไปเล่นเกมส์ หรือ ดูหนังต่างประเทศหรือเปล่า

ขอบคุณครับ 
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่