ถ้ามีเงินสดสักก้อนนึง ในภาวะปัจจุบัน ควรออมไว้รูปแบบไหนดีครับ ?

มีญาติผู้ใหญ่ของผม แกขายที่ได้
หักเงินที่ตั้งใจจะทำบุญ และให้คนใกล้ชิดแล้ว
คงมีเงินสดเหลือสัก 30 ล้าน
แกมาปรึกษาว่า ควรจะเก็บเงินไว้ในรูปแบบไหน

ตัวแกอายุ 60 กว่า
ตั้งใจจะค่อย ๆ ทะยอยใช้เงินนี้ไปจนตาย

ผมแนะนำว่าไปซื้อที่ดินอีกแปลง
แกก็บอกว่าไม่อยากเก็บออมในรูปอสังหาริมทรัพย์อีกแล้ว
จะแนะนำการเล่นหุ้นหรือซื้อกองทุนรวม ก็เคยมีคนรู้จักหมดตัวกับทั้ง 2 อย่างนี้
คือจุดประสงค์แกอยากอยู่สบาย ๆ ไร้ความเสี่ยง

เมื่อวานลองไปถามธนาคารธนชาตให้แก
ธนาคารบอกฝากประจำ มีแค่ 10 เดือน ดบ. 1.75 (ถ้าจำไม่ผิด) ต้องเสียภาษี 15%
ไม่ทราบว่าธนาคารอื่นมีฝากประจำที่นานกว่า 10 เดือนไหมครัย
และควรกระจายเป็นหลายธนาคารไหม ฝากประจำธนาคารละเท่าไร

หรือจะซื้อสลากออมสิน ซึ่งไม่แน่ใจว่าสลากออมสินจะต้องเสียภาษีไหมครับ

อยากถามความเห็นท่านที่พอทราบเกี่ยวกับเรื่องการเก็บเงิน
ว่าควรจะเก็บเงินนี้ในรูปไหน ที่ความเสี่ยงน้อยที่สุด คือเน้นที่ความเสี่ยงน้อยน่ะครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่