สรุป แชร์ประสบการณ์ วีซ่าอเมริกา May 2019 - DS160 คือสำคัญสุด!!!

การกรอกDS 160 นั่นสำคัญที่สุดนะคะเพราะเชื่อว่าเจ้าหน้าที่น่าจะมีการพรีวิวฟอร์มนี้ก่อนตัวจริงจะไปสัมภาษณ์ความจริงเราตั้งกระทูถามเรื่องโปรไฟล์ตัวเองที่น่ากังวลเอาไว้

https://m.pantip.com/topic/38458225?

กระทู้คั้งไว้ตั้งแต่มกราแต่แพลนเปลี่ยนก็คือมีเพื่อนไปด้วยแล้วค่ะ5555 เพื่อนว่างแล้ว

อายุเกือบ20 ปลายๆ+ เปลี่ยนชื่อ
-อายุงาน3 ปีบริษัทแม่เป็นบ. อเมริกัน
-กำลังผ่อนบ้านอยู่แต่โสด
-เงินเก็บไม่มากเงินเดือนพอใช้
-เดินทางกับเพื่อนยังไม่มีใครเคยไปอเมริกามาก่อน  ไม่รู้จักใครที่นู่นแต่พูดอังกฤษได้ไปNYC 11 วันรวมเดินทาง
-เคยไปประเทศอาเซียนกับทั้งหมดรวมถึงตะวันออกกลางตุรกีอิสราเอล(พาสปอร์ตเล่มที่เปลี่ยนชื่อมีวีว่าอิสราเอลแปะอยู่)

ก็คืออย่างที่บอกเราก็รวบรวมคำตอบจากกูรูในนี้แหละซึ่งต้องขอบคุณมากและเรื่องที่จริงที่สุดคือเจ้าหน้าที่เน้นดูสิ่งที่กรอกลงDS160 เป็นกลักจริงๆค่ะไปถึงเค้าถามไม่มาก

สรุปสั้นๆ
DS160 ต้องเป็นจริงและหัวใจของฟอร์มนี้คือBriefly about your duty. เขียนละเอียดๆบริษัททำอะไรขายยอะไรเราทำตำแหน่งไหนอันนี้กรอกเองจะดีกว่าจ้างเพราะเราเท่านั้นที่จะรู้ดีที่สุด
เรานัดสัมภาษณ์วันศุกร์เพราะเจ้าหน้าที่จะอารมณ์ดีเพราะจะได้หยุดละ(อันนี้คิดเอง555) 
นัดรอบ7:00 ดีที่สุดเพราะคนที่นัดรอบนี้คือคนกลุ่มเดียวที่บริหารเวลาได้เขาจะเรียกเราเข้าไปก่อนจากนั้น7:30 -8:30 ตามลำดับ. ซึ่งถ้าเรานัดรอบ7:30 ขึ้นไปเราอาจต้องนั่งรอเรียกข้างนอกซึ่งคิวเยอะมากกกกคุณจะควบคุมเวลาไม่ได้เลยรอบ7:00 คนแรกๆเสร็จตอน7:30 ด้วยซ้ำกลับบ้านนอน
เราลืมเอารูปถ่ายไปผ่ามมม!! คิดใจใจซวยแล้วร้านถ่ายรูปที่ไหนจะเปิดแต่เช้าขนาดนี้สรุปมีร้านตรงตึกวิทยุบิลดิ้งข้างๆสถานทูตเปิดนะคะเราไปยืนรอพี่พนักงานมาเปิดร้านตอน7:30 (อุตส่าห์นัดรอบเช้าได้แล้วปัดโธ่!!)
ข้างในสถาณทูตเองก็มีphoto booth แต่มันจะเต็มไปด้วยคนที่โดนไล่มาถ่ายใหม่เพราะรูปที่นำมาถ่ายเกิน6 เดือนหรือไม่ได้ขนาดซึ่งต้องรอคิวและวันนั้นตู้แอบเสียเป็นพักๆด้วย
สัมภาระที่สถาณทูตรับฝากแค่มือถือ1 เครื่องเท่านั้น! อย่างอื่นถ้าหอบไปเยอะ  ต้องหาร้านฝากเองนะคะแนะนำนำไปแค่เงินสดนิดๆหน่อยๆใส่ซองเอกสารไปแค่นั้น
เรานำแค่เอกสารการเปลี่ยนชื่อ/สลิปเงินเดือนย้อนหลัง6เดือน/ใบinterview confirmation / ใบds 160 confirmation / พาสปอร์ต2 เล่ม/ ไม่มีสเตทเม้นค่ะแพลนคือเราจำขึ้นใจอยู่แล้ว

ขอข้ามขั้นตอนสแกนนิ้วต่างๆเพราะหลายท่านได้พูดถึงแล้ว

เราได้ล่องที่เป็นจนท. ผู้หญิงหน้ายังเด็กอยู่เลยเราบึ่งเข้าไปเอาวะ!! ขนาดนี้ละสู้!! (จะไปเตะบอลหรอ!?) 

เรา: Morning (ห้วนมากกตื่นเต้นหนิ)
จนท: why do you want to go to the US? 
เรา: tralvel. Vacation. (ห้วนอีกละะะ)
จนท: where in the US?
เรา: New York
จทน: who will you be travelling with? 
เรา: Friends. One just got her visa last week. 
จนท: ไม่สนใจเรื่องเพื่อนจะได้ไม่ได้คีย์คอมต้อกๆแต้กๆ5555  for how many days?
เรา: 11 days
จนท: what do you do? ถามเรื่องงานละ
เรา: we do xxxxxxxx and my duty is xxxxx
จนท: เปิดดูพาสปอร์ตเล่มชื่อเก่าวางละก็เปิดเล่มใหม่อันนี้แหละคือน่ากังวลเรามีไปตุรกีอิสราเอลจนท. ที่เพ่งตรงสอตมป์ตุรกีสักพัก 
จนท: oh you've been to Turkey? 
เรา: Yes. And Israel as well. Just for vacation (ออกตัวไว้ก่อนเลยยยยจ้า)

โมเม้นต์ความเงียบได้มาถึงจนท.ไม่พูดมัวแต่ดูคอมพิมพ์ต้อกๆๆแต้กๆๆอยู่พักนึงระหว่างนั้นเราก็เกร็งเลยกวาดสายตาไปรอบๆเจอแผ่นกระดาษสีขาวๆที่จะหยิบให้คนที่ไม่ผ่านนึกในใจอย่าหยิบนะคะะะะขอร้องรอบที่แล้วไม่ได้เพราะได้กระดาษนั่นแหละ

และแล้วโมเม้นต์ทุ่งลาเวนเดอร์ก็เป็นของเราค่ะจนท. หันมาละบอกว่าenjoy your trip ไม่รู้เราตื่นเต้นแล้วหูอื้อหรือเค้าพูดเบาเลยบอกSorry?
จนท. เลยมองหน้าเราละบอกอีกว่าEnjoy your trip!!!

ในใจคือกรี๊ดมากกกกกแต่ก็เก็บอาการเดินออกมาเงียบๆ5555

ในใจคือห่วงเรื่องประวิติการเดินทางละก็เปลี่ยนชื่อแถมเคยโดนรีเจคแต่รอบนี้ทำการบ้านมาดีหนักเป็นกำลังใจให้ทุกคนนะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่