ระหว่างสายตรงในเฟสกับสถาบันที่ออกใบรับรองอย่างไหนน่าเชื่อถือกว่ากัน?

กระทู้คำถาม
ระหว่างสายตรงในเฟสกับสถาบันที่ออกใบรับรองอย่างไหนน่าเชื่อถือกว่ากัน?

เกริ่นก่อนว่าผมเช่าสมเด็จ 108 ปีมาองค์หนึ่ง ทางห้องสายตรงซึ่งสายตรงกลุ่มนี้บางคนเป็นกรรมการรับพระในงานประกวด และเป็นแอดมินห้องเกี่ยวกับพระสมเด็จอนุวรณ์หลายห้องบอกผมว่าไม่ดีหรือพูดง่ายๆ ว่า "เก๊" ผมแจ้งไปยังเจ้าของพระ เจ้าของพระบอกว่าอย่างไงก็แท้ พร้อมกับเอาพระองค์นั้นลงสอบถามในเฟสก็มีคนเข้ามาคอมเม้นต์ก็บอกว่าแท้ดูง่าย คนที่ปล่อยพระให้ผมบอกว่าสมเด็จอนุสรณ์ 108 ปีนั้นเขาเป็นคนจำแนกพิมพ์ออกมารุ่นแรกๆ เจ้าของพระเลยบอกว่าให้เอาพระไปให้คนกลางตัดสินถ้าพระไม่แท้เขายินดีคืนเงินให้หมดโดยจะเสียค่าใช้จ่านและค่าเวียเวลาให้ด้วย (ซึ่งจริงๆ ราคาพระไม่มากเท่าไร)  ผมก็เลยส่งพระไป "นิตยสารท่าพระจันทร์" เพราะเป็นสถาบันที่ออกใบรับรองพระที่น่าเชื่อถืออันดับต้นๆ ของเมืองไทย (ผมเคยเอาพระไปออกใบรับรองมาแล้วจากที่นี้ 2-3 ครั้ง ผลออกมาเป็นที่พอใจ) ปรากฎว่าพระที่ส่งไปนั้นเป็น "พระแท้" ตอนนี้ทางนิตยสารออกใบรับรองและส่งกลับคืนมาแล้ว ท่านมีความเห็นเป็นอย่างไรครับ ความน่าเชื่อถือฝ่ายใดมีน้ำหนักมากกว่ากันครับ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับที่แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่