หลังmerion cup u23 ถ้ากามาออก จริง อยากให้สมาคมลองใจกล้า ให้โค้ชซิโก้กลับมาคุม พร้อมทั้งพ่วงชุดใหญ่โดยมีโค้ชโต่ยเป็น ผช

กระทู้สนทนา
ผมขอเสนอนะ ถ้าสมาคมเห็นแก่ฟุตบอลไทยจริง ต้องมีการปรับเปลี่ยนแล้วครับ ควรมองแบบเป็นกลางได้แล้ว

ถึงแม้จะเป็นไปยาก แต่ตอนนี้ไม่เห็นทางอื่นแล้ว เพราะ
1.โค้ชซิโก่คุมอารมณ์เด็กได้ อาจมีใบแดงในระดับเอเชียบ้างเพราะตอนนั้นยังอ่อนประสบการ และได้แบบไม่น่าเกลียดเท่านี้ แต่เรื่องตบหน้า ผ่าหมาก ไม่น่าน่ามี
2. ความมุ่งมั่นมีวินัยในกานเล่น ตอนนี้กับตอนนั้นก็ต่างกัน น่าจะมาจากการกระตุ้นเด็กให้วิ่งได้ดีกว่านี้ 
3 โค้ชโต่ยก็ดีอยู่นะครับ ถ้ามาทำงานร่วมกับซิโก้อาจจะเติมเต็มเกมส์รุกให้ดีกว่านี้ มีมิติมากขึ้น
4 นักบอลจะมีความมั่นใจ จิตวิทยามันจะดีขึ้น เพราะเป็นโค้ชที่เคยพาเค้าประสบผลสำเร็จมาแล้ว ที่สำคัญ เคยกดอาเซียนมาแล้ว เหมือนมีพลังแฝง
5 โค้ชซิโก้มีไลเซนต์แล้ว  และได้เรียนู้ระบบไทยแลนด์เวย์ แบบที่ทางสมาคมต้องการแล้ว  น่าจะพอเข้าแนวทางที่สมาคมต้องการ 
6 ถ้าจะหาโค้ชนอกใหม่อีก มันลองผิดลองถูกกันอีก ตอนนี้ใกล้แข่งบอลโลกแล้ว จะมาลองโค้ชอีกทำไมไม่มีเวลาแล้ว
 7 ส่วนชุดยู23 ก็อยากให้หา โค้ชผู้ช่วย ให้โค้ชซิโก้อีกคน เพื่อว่าจะเล่นบอลไปในทางเดียวกัน  เพราะตอนนี้ชุดใหญ่กับยู23 เล่นบอลกันไปคนละแนว  ไทยแลนด์เวย์อะไรไม่เหมือนกันสักชุด
8 เรียกศรัทธานักบอล และแฟนบอลได้ เห็นนักบอลเวียตนามมั้ย มันเล่นกันคึกคัก วิ่งลืมตาย เพราะมันมั่นใจและศรัทธาในโค้ชไง  ตอนนี้สภาพจิตใจนักบอลและ แฟนบอลกู่ไม่กลับไปหลายราย  

ผมเข้าข้างสมาคมมาตลอดนะ  จากกท นี้ https://pantip.com/topic/38351543
หลังๆ เริ่มทนไม่ไหว แต่ก็ยังอยากให้ท่านอยู่ต่อนะ แต่ต้องปรับเถอะครับ

ถ้าสมาคมจะหาโค้ชใหม่จริง ผมก็ไม่ว่า แต่มันจะต้องมาลองผิดลองถูกกันอีก ค้ดบอลโลกด็ใกล้เข้ามา โอลิมปิก ซีเกมส์ ปลายปีนี้ก็ใกล้เข้ามาแล้วไม่อยากเสียแชมป์ซีเกมส์ใก้เวียดนามเลยบอกตรงๆ  เพราะตอนนี้ความเป็นไปได้สูงมาก 

เรื่องเก็บตัวนานต้องยอมรับถ่าซิโก้เข้ามาทำจริงๆช่วง แรกคงต้องเก็บตัวนานแน่เพราะมันต้องจูนกันก่อน หลังๆเวลาคงน้อยลงเองเมื่อรู้ใจรู้ทางกันแล้ว 
 ถ้าไม่ใช่โค้ชซิโก้ จะหาโค้ชใหม่เหรอ มันจะทันเหรอต้องมาปรับใหม่หมด  ไม่รู้ว่าแนวไหนอีก ถ้าจะเอาโค้ชนอกควรหาตั้งแต่จบไชน่าคัพ เตรียมคิงส์คัพมากกว่า ยังพอทัน  ส่วนถ้าโค้ชโต่ยจะเป็นต่อก็ได้แต่ผมว่านักบอลในทีมคงเสียความมั่นใจไปมาก  ทำให้ใจมันไม่คึก แล้วอ่ะ เห็นนักเตะเวียตนามมั้ย ใจมันคึกทุกคน เพราะมันศรัทธาในโค้ชไง
ขึ้นกับสมาคมแล้วว่าจะกล้ามั้ย 
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่