[CR] [CR] รีวิวคาเฟ่กรีนๆ "ธาราคาเฟ่" ที่พัก "Isaan-Isan Boutique Resort by Andacura" และตะลุยอุทยานแห่งชาติเขาใหญ่ มิ.ย.2019

ย่างเข้าหน้าฝน การไปเที่ยวป่าเขาและน้ำตก ถือเป็นจุดหมายของใครหลายคน เพราะสองข้างทางจะถูกแต่งแต้มไปด้วยสีสันสวยงามของดอกไม้และความเขียวชอุ่มของพันธุ์ไม้นานาชนิด แถมอากาศยังเย็นสบายไม่ร้อนจนเกินไป และ "เขาใหญ่" ก็เป็นคำตอบของเราได้อย่างดี

--------------------------------------
วันเดินทาง: 2-3 มิถุนายน 2562
--------------------------------------

เราออกเดินทางกันตั้งแต่ 6 โมงเช้าวันอาทิตย์ แวะเติมพลังกันที่ปั๊ม ปตท. วังน้อย (ขาออก) กม.78 ภายในปั๊มมีศูนย์อาหารราคาย่อมเยาให้บริการ ราคา 40-50 บาท (ขออภัยลืมถ่ายรูปมาค่ะ) รองท้องกันพอประมาณ จากนั้นก็ปักหมุดตรงดิ่งไปยัง "Tara Cafe' Khaoyai" หากาแฟและเครื่องดื่มเย็นๆ จิบให้ร่างกายตื่นตัวกันสักหน่อย เสาร์-อาทิตย์ ร้านเปิด 9.00 - 18.00 จันทร์-ศุกร์ เปิด 10.00 - 18.00 เพียงแค่ย่างก้าวเข้าสู่ประตูหน้าร้าน ก็สัมผัสได้ถึงความร่มรื่นและอากาศเย็นสบายที่ปะทะร่างกายได้ทันที
มาที่นี่ห้ามพลาดกับมุมไฮไลท์ที่เป็นน้ำตกเล็กๆ และลำธารท่ามกลางป่าเขียวชอุ่มที่รายล้อมอยู่รอบๆ ตัวร้าน อยากหยุดเวลาอยู่ที่นี่ให้นานๆ จัง
เราเลือกสั่งเป็นลาเต้ร้อน (50 บาท) กับ สตรอเบอร์รี่โซดา (60 บาท) เปรี้ยวหวานเย็นชื่นใจ นอกจากนี้ทางร้านยังมีเมนูอาหารให้เลือกสั่งอีกมากมาย
นั่งจิบเครื่องดื่มริมระเบียง พร้อมดื่มด่ำกับบรรยากาศตรงหน้า บอกได้คำเดียวว่า "ฟินนนนนนนนน!!!"
เติมพลังกันแล้ว ได้เวลาไปสูดอากาศให้เต็มปอดกันที่อุทยานแห่งชาติเขาใหญ่ ค่าเข้าอุทยาน 130 บาท (2 คน + รถ 1 คัน) ก่อนขึ้นแวะสักการะศาลเจ้าพ่อเขาใหญ่กันก่อน (ลืมถ่ายรูปมาอีกแล้วจ้า ขออภัยจริงๆ) ได้เวลามุ่งหน้าขึ้นเขาใหญ่กันแล้ว ลุยยยยยยยยย วิวสองข้างทางก็จะประมาณนี้ ดีงามไปอี๊กกกกกกกก
แวะถ่ายรูปกันที่จุดชมวิว กม. 30
ขับต่อไปสักพัก ก็แวะจอดเพื่อลงเดินไปยังหอส่องสัตว์ ใช้เวลาเดินประมาณ 20 นาที ลุ้นกันไปตลอดทางว่าจะเจอกับสัตว์อะไรบ้าง ปรากฏว่าเจอแต่มูลที่ทิ้งไว้ให้ดูต่างหน้า 555 เดินหน้ากันต่อไป
ในที่สุดก็ถึง "หอส่องสัตว์" ต้องได้เจอสักตัวบ้างล่ะน่า
ส่องซ้ายส่องขวา ไม่โผล่มาสักตัว แห้วไปตามระเบียบ T_T ดูธรรมชาติเพลินๆ แทนละกัน
ได้เวลาเดินทางไปยังจุดหมายต่อไป นั่นคือ "น้ำตกเหวสุวัต" น้ำน้อยไปหน่อยแต่บรรยากาศดีสุดๆ

หลังจากตะลุยกันมาทั้งวัน ตอนนี้เป็นเวลาบ่าย 3 แล้ว ได้เวลาเช็คอินเข้าที่พักกันดีกว่า เราเลือกพักกันที่ "ISaan Isan Boutique Resort by Andacura" จองผ่าน Booking.com ในราคา 1,740 บาท รวมอาหารเช้า
ตัวรีสอร์ทตั้งอยู่ใกล้ทางเข้าอุทยานแห่งชาติเขาใหญ่ ลงเขาปุ๊บ เลี้ยวเข้าที่พักปั๊บ สะดวกสุดๆ
ที่จอดรถกว้างขวาง
ใครที่มีสัมภาระมาเยอะๆ พนักงานก็จะเอาใส่รถคันนี้เข็นไปส่งถึงห้องเลยค่ะ
ล็อบบี้ตกแต่งสไตล์อีสาน ดูเก๋ไก๋ พร้อมเพลงบรรเลงเพิ่มบรรยากาศ
ต้อนรับกันด้วย Welcome Drink เป็นน้ำมะตูมเย็นชื่นใจ เสิร์ฟมาในขันใบเล็กน่ารัก
สำรวจห้องกันดีกว่าค่ะ เราได้ห้อง D207 เป็นห้อง Superior Double Room อยู่บนชั้น 2 เดินขึ้นบันไดนิดเดียวเองค่ะ กุญแจห้องพักเป็นแบบไขค่ะ แต่ถ้าจะเปิดระบบไฟในห้องให้เสียบการ์ดแบบนี้ค่ะ สังเกตว่าตัวการ์ดจะเป็นลายผ้าขาวม้า น่ารักอีกแล้ว
ที่นี่อ่างล้างมืออยู่นอกห้องน้ำ
อุปกรณ์เครื่องใช้ก็จะเป็นสไตล์พื้นบ้านเก๋ๆ แบบนี้ ตามคอนเซ็ปต์ของรีสอร์ท
ไดร์เป่าผม กับ ที่หนีบผมที่เห็นนั่น เราเอามาเองจ้า แต่ทางรีสอร์ทมีไดร์เป่าผมให้ทุกห้องค่ะ
ชา กาแฟ น้ำเปล่า ฟรีจ้า
หิวๆ อยากสั่งอาหารมาทานบนห้องก็มีเมนูให้เลือกมากมาย
ขนมขบเคี้ยวก็มี แต่ไม่ฟรีนะจ๊ะ
ค่าใช้จ่ายตามนี้เลย

ตามมาดูห้องน้ำกันจ้า ที่นี่แยกส่วนแห้งส่วนเปียกให้เรียบร้อย แต่ถ้าจะให้ดีน่าจะมีประตูกั้นให้ด้วย ยิ่งตอนอาบ Rain Shower กระจกครึ่งบานเอาไม่อยู่จ้า
Amenities ของที่นี่ใช้ ELLE Spa หอมกลิ่นตะไคร้มากๆ
เปิดตู้เสื้อผ้ามา อยากจะกรี๊ดดังๆ เสื้อคลุมเก๋ไก๋น่ารักมากกกกกก
วิวนอกระเบียง มองไปทางไหนก็สดชื้นสดชื่น
ได้เวลาเล่นน้ำคลายร้อนกันดีกว่า สระที่นี่ลึก 1.2 เมตร คนว่ายน้ำไม่เป็นแบบเราก็ลงเล่นได้สบายๆ ไม่ต้องกลัวค่ะ อ้อ ที่นี่เป็นสระแบบระบบเกลือนะคะ

มื้อเย็นเราเลือกฝากท้องกันที่รีสอร์ท เห็นว่ามีบุฟเฟ่ต์อาหารอีสานให้บริการ ราคาคนละ 299++ แบบนี้ต้องลองซะหน่อย

นี่คือที่นั่งที่เราจองไว้ค่ะ นั่งกันบนเสื่อที่ปูบนสนามหญ้าแบบนี้เลย ชิวไปอี๊กกกก

สำรวจไลน์อาหารกันหน่อย มีครบทั้งคาว หวาน และผลไม้

ราคาบุฟเฟ่ต์ไม่รวมเครื่องดื่มนะคะ สั่งแยกต่างหาก แก้วนี้เป็นอัญชันมะนาว ราคา 60 บาทค่ะ
พนักงานแจ้งว่า ตอน 2 ทุ่ม จะมีฉายหนังกลางแปลงตรงลานนี้ด้วยค่ะ เสียดายเราไม่ได้อยู่ดู ง่วงกันซะก่อน ><

บริเวณรอบๆ มีซุ้มเกมให้เล่นกันสนุกๆ ทั้งปาโป่ง ปาป๋อง (แต่ไม่มีรางวัลแจกนะ อิอิ)

อิ่มแล้วเดินย่อยชมบรรยากาศยามค่ำคืนกันซะหน่อย

ตัดภาพมาที่อาหารเช้า เสิร์ฟเป็นแบบบุฟเฟ่ต์ (ขออภัยลืมถ่ายไลน์อาหารมาค่ะ หิวจัด!) มีทั้งสารพัดเมนูไข่ ไส้กรอก ไส้กรอกอีสาน สลัด น้ำพริก 2-3 อย่างทานคู่กับผักสด นำ้เต้าหู้ ปาท่องโก๋ ข้าวต้ม (เด็ดมาก ขอบอก!) ขนมปังปิ้ง ชา กาแฟ และขนมหวานอย่างข้าวต้มมัด กับขนมฟักทองค่ะ

อิ่มมื้อเช้าแล้วก็ได้เวลาเช็คเอาท์กลับบ้าน เพราะกลัวรถจะติดค่ะ ลากันไปด้วยภาพนี้ ชอบของตกแต่งและบรรยากาศของที่นี่มากๆ ไว้มีโอกาสจะมาพักอีกแน่นอนจ้า
ชื่อสินค้า:   เที่ยวเขาใหญ่
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่