เราจะสามารถฉายรังสีพวกเชื้อโรคดื้อยาหรือไวรัสให้เป็นหมันแบบแมลงได้ไหม?

คือผมเคยเห็นการฉายรังสีไปที่แมลงวันทองแล้วเป็นหมันเพื่อลดจำนวนลงเหมือนข้อมูลในนี้https://mgronline.com/live/detail/9590000076341
และตัวอย่างการทำคีโมฉายรังสีไปที่เซลล์มะเร็งสามารถหยุดยั้งการขยายตัวและทำให้เซลล์มะเร็งฝ่อตายได้
จึงตั้งข้อสังเกตว่าทำไมเราจึงไม่ลองฉายรังสีไปที่ไวรัสหรือเชื้อดื้อยาดูเผื่อว่าพอเชื้อเป็นหมันก็นำมาทำวัคซีนเพื่อกระตุ้นภูมิคุ้มกันในร่างกายตามธรรมชาติและในภาวะที่เป็นหมันทำให้ไม่สามารถขยายต่อได้แล้วสุดท้ายก็ตายไปเอง
ผมเคยอ่านเจอที่ไหนไม่รู้ที่ว่าก่อนที่เซลล์จะตายเพราะโดนไวรัสเล่นงานจะผลิตสารภูมิคุ้มกันชนิดหนึ่งออกมาแต่เซลล์ตายก่อนเลยไม่ได้ใช้แต่ถ้าสามารถให้เชื้อเจาะเข้าไปแต่ว่าหยุดกระบวนการคือตายในเซลล์นั้นเซลล์ก็จะเรียนรู้และผลิตภูมิคุ้มกันมาเพื่อต้านทานโรคนั้นๆผมลองหาข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องนี้ในอินเทอร์เน็ตก็ไม่เจอข้อมูลเรื่องฉายรังสีกับไวรัสและเชื้อดื้อยาซึ่งถ้าเป็นอย่างที่ผมคิดจะสามารถผลิตวัคซีนที่ไม่มีมาก่อนบนโลกได้ผมจึงอยากทดลองแต่ไม่มีเครื่องมือและไม่ใช่นักวิจัยเลยไม่รู้ทำไงขอผู้รู้ช่วยแนะนำทีครับขอบคุณครับ
สุดท้ายนี้ถ้าผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่