ทำไม ATM ใช้ PC ไม่ใช้ Ras pi

ตามหัวข้อเลยครับถ้าใช้ ras pi ได้จะประหยัดกว่าไหมครับ PC นอกจากเป็น 
x86 กับ ทรัพยากรมากกว่าอะไรข้อดีในการใช้ทำ ATM

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 26
ผมว่าคงหมดละมั้ง โดยสรุปคือ
1. ไม่คุ้มที่จะเปลี่ยนเพราะต้องทำระบบใหม่ อันนี้ตาม คห.12 ที่ตอบไว้
กับ
2. ตัว ras pi ไม่ได้สร้างมาเพื่องานแบบนี้ ซึ่งก็คงเป็นแนว ๆ เดียวกับที่
หลาย ๆ คนบอกประสิทธิภาพแต่จริง ๆ มันสร้างมาบนบอร์ดเล็ก
มันก็ใส่อะไรไม่ได้มาก ลองให้บอร์ดเท่ากันซิอาจจะแรงเท่ากันก็ได้
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 12
เพราะระบบ ATM มีมาตั้งแต่ก่อนพวก embedded แบบ Pi จะเกิด

ส่วนที่ถามว่า Windows 7 หมด support แล้วจะเปลี่ยนได้ไหม ?
ทางทฤษฎีก็เปลี่ยนได้ แต่ทางปฏิบัติมันไม่คุ้มที่จะเปลี่ยน เพราะ impact เยอะมาก
เพราะถ้าจะใช้ Pi ก็ต้องเขียนใหม่ --> test ใหม่ทั้งหมด ทั้งด้าน functional และ non-functional
แถมไม่มีอะไรการันตีอีกว่า test เข้มข้นแล้วจะยังมีเคสไหนหลุดไปอีก

ในขณะนี่ทางเลือก Windows upgrade แค่ทำ compatibility check แล้วก็แก้บัคเล็กน้อยเท่านั้นพอ

ความเสี่ยงมันต่างกันเยอะครับ
ไหนจะความเชี่ยวชาญของ Resources ในธนาคาร
การ Support จากเจ้าของ OS (MS vs. Open source)
ที่ MS มีให้คือความแน่นอนและการันตีเวลาทำงาน มี SLA กำหนดตามระดับของ support ที่ซื้อ
ต่างจาก Pi ที่ต้องคุ้ยหาคำตอบตาม forum/community เอาเอง แถมไม่รู้ว่าจะหาคำตอบได้ไหมอีก

ในโลก IT ชีวิตจริง หลายๆครั้งเทคโนโลยีใหม่ที่สุด/ว้าวที่สุด ก็ไม่ใช่ตัวเลือกที่เหมาะสมครับ
เทคโนโลยีเก่าที่ผ่านการพิสูจน์มาแล้วและการันตีความแน่นอนได้ต่างหากที่ถูกเลือก
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่