เพิ่ม Ground Bar ในตู้ไฟรุ่นเก่า

บ้านเก่าแล้ว ใช้ตู้ SquareD รุ่นเก่าไม่มีกราวด์บาร์ ลูกย่อยแบบ Plug on แต่อยากเพิ่มตัวเมนกันดูด หรือ ลูกย่อยกันดูดครับ
ซึ่งว่ากันว่าจะต้องต่อกราวด์ด้วยถึงจะดี
เลยไปเปิดตู้ดู เห็นมีสายเส้นนึงยึดกับน้อตยึดตู้ไว้

1)ไม่แน่ใจว่าเป็นกราวด์หรือเปล่าครับ??   สายวิ่งลงข้างล่างหายไปในพื้นชั้น 1 

2) ถ้าใช่สายกราวด์ ผมสามารถให้ช่างดึงมาทำทำเทอร์มินัล กราวด์บาร์เพิ่มได้มั้ยครับ??

3) มีแอร์ตัวนึง ดึงไฟจากหลังมิเตอร์มาโดยไม่ผ่านเมนเบรกเกอร์ ถ้าเปลี่ยนเป็นเมนเบรกเกอร์กันดูด RCBO จะเปิดไฟใช้ได้มั้ยครับ??

คำถามเพิ่มเติม

4) บ้านอีกหลังใช้ เมนเบรกเกอร์แบบกดปุ่มแดง-ดำ ไม่มีกราวด์เหมือนกัน
     สามารถเปลี่ยนเอา RCBO แทนที่ แล้วเพิ่มสายกราวด์ต่างหากได้มั้ยครับ???
5) ถ้าไม่เพิ่มสายกราวด์ เพิ่ม Safe T Cut หลังเมนเบรกเกอร์ได้มั้ยครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่