คนนับถือศาสนาพุทธ กับคนนับถือศาสนาอิสลาม.จัดพิธีแต่งงานอย่างไรกันบ้างคะ โดยไม่เปลี่ยนศาสนา.

ตามหัวข้อเลยค่ะ เรากับแฟนตกลงแต่งงานกัน แต่เรานับถือกันคนละศาสนา และตกลงกันว่า จะไม่เปลี่ยนศาสนา แต่เมื่อมีลูก เราจะให้ลูกนับถือศานาอิสลาม ตามพ่อเค้าค่ะ

ทีนี้เราติดปัญหาตอนแต่ง ที่จะจัดพิธี แม่เราบอก อยากใยิ้มมีพระมาด้วย แต่ให้แฟนเรานั่งฟังโดยไม่ต้องร่วมพิธี เราไม่เห็นด้วย เราเกรงใจครอบครัวแฟนค่ะ เราจะจัดงานอย่างไร โดยไม่มีศาสนามาเกี่ยวข้องค่ะ รบกวนแนะนำหน่อยค่ะ. เราปวดหัวมาก แม่เราเถียงเสียงแข็งเลย

ถ้าตกลงไม่ได้ เราคงไม่จัดงาน ไปจดทะเบียนสมรสเลย เราคิดไว้อยู่แล้ว ว่าสักวันมันต้องมีปัญหา ปล. เราคบกับแฟนมา8 ปีค่ะ ไม่เคยมีปัญหาเรื่องศาสนา เราไปทำบุญที่วัดได้ แฟนเราไม่ได้ห้าม ไม่ได้บังคับอะไร  ส่วนเรื่องทานหมู เราไม่ทาน เราให้เกียรติเค้าค่ะ  แต่มามีปัญหาตอนที่จะคุยกันเรื่องงานแต่งนี่แหละค่ะ.
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่