อยากจะทราบเรื่องการซื้อโดรน DJI มือสองครับ

กระทู้คำถาม
คือผมได้ไปเจอเพจเฟสบุ๊คสำหรับขายโดรนมือสองเจ้าหนึ่งซึ่งขาย DJI ครับ ซึ่งดูจากข้อมูลรอบชาร์จแบตและสภาพแล้วถือว่าน่าสนใจมาก แต่ผมลองถามเจ้าของเพจว่าโดรนพวกนี้เอามาขึ้นทะเบียนได้มั้ยทางเจ้าของบอกว่า "ขึ้นบางตัวครับ" และเขาก็ "ไม่แน่ใจว่าลำใดที่ขึ้นได้บ้าง"

ผมเลยสงสัยว่า อ้าว ก็โดรนพวกนี้มันมีเลขซีเรียลนี่ เพียงแต่มันเป็นมือสองแล้วแบบนี้เราเอาเลขตัวนี้ไปขึ้นทะเบียนไม่ได้หรอครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
การมีโดรนครอบครองในเวลาปัจจุบันนี้ ต้องทำการลงทะเบียนครับที่สองหน่วยงานที่รับผิดชอบ คือ สนง กสทช เพื่อขอขึ้นทะเบียนใช้คลื่นความถี่ (อารมณ์คล้ายๆ พรบ รถยนต์ แต่ลงครั้งเดียวเท่านั้น ไม่มีค่าใช้จ่าย และไม่มีหมดอายุ) และที่ สนง กรมการบินพลเรือน เพื่อขอใบอนุญาตบังคับโดรน ส่วนรายละเอียดปลีกย่อย หาอ่านได้จากเว๊บไซด์เลยครับ

ทริคในการซื้อ
ถามเลยว่าลงทะเบียนรึยัง พร้อมขอดูใบ (จะมีรายละเอียดปลีกย่อยอีกครับ ในการซื้อโดรนมือสอง จะไม่สามารถโอนลอยได้ ต้องมีการยกเลิกจากเจ้าของเก่า และลงเป็นชื่อเราทันที)

ราคาที่ซื้อขายกันในตลาดตอนนี้ as of 30 April 2019
DJI Spark Single 8500+
DJI Spark Single มีรีโมท 10500
DJI Spark Combo 12500

DJI MAVIC SINGLE 20000
DJI MAVIC Combo 24000

DJI Mavic Air Single 20000+
DJI Mavic Air Combo 25000

DJI Phantom 4 STD 18000
DJI P.4 ADV 25000
DJI P4 Pro 29000+

จะประมาณนี้ครับ...
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่