Sienta vs Mobilio vs Ertiga vs Xpander สเปคโดยรวม/ราคาเป็นยังไง? มาชมครับ

วันนี้อยากมาแชร์ข้อมูลให้เพื่อนๆกันครับ เนื่องจากผมกำลังตัดสินใจซื้อรถ Mini MPV อยู่แล้วได้รวบรวมข้อมูลมาพอดีเลยนำมาให้เพื่อนๆชาวพันทิปดูกันด้วย เผื่อใครกำลังตัดสินใจรถครอบครัว7ที่นั่งแบบมินิกันอยู่

โดยวันนี้จะขอพูดถึง Mini MPV ที่ขายกันในบ้านเราทั้งหมด 4 รุ่นนะครับ ได้แก่

1.Toyota Sienta
2.Honda Mobilio
3.Suzuki Ertiga
4.Mitsubishi Xpander

โดยผมจะขอพูดแค่สองเรื่องหลักๆนะครับ นั่นคือเรื่องสเปคกับเรื่องราคา อาจไม่ได้ลึกอะไรมาก เพราะไม่ได้โปรขนาดนั้นนะครับ แค่อยากแบ่งปัน
สเปค (ขออนุญาตแคปรูปข้อมูลโดยสรุปจาก https://car.kapook.com/view192787.html นะครับ ขอบพระคุณครับ)

ส่วนเรื่องราคา ผมทำตารางเปรียบเทียบในแต่ละรุ่นย่อยมาให้ดูตามนี้ครับ

ปล.แถบสีที่ทำให้ไม่ได้จะสื่อถึงความแพงหรือถูกใดๆนะครับ แค่จัดเป็นช่วงราคาให้ดูในแต่ละรุ่นจะได้เปรียบเทียบได้ง่ายขึ้นครับ จะแพงหรือไม่แพงขึ้นอยู่กับเงินของแต่ละท่านนะครับ

ส่วนตัวผม หลังจากได้เปรียบเทียบสเปคต่างๆและราคาดูแล้ว ผมไปจอง Suzuki Ertiga GX มาแล้วครับผม

รอรับรถช่วงต้นเดือนมีนาครับ

คหสต.ที่เลือก Ertiga คือ

ราคาถูกเทียบกับสเปค

ชอบภายในเป็นพิเศษครับ รู้สึกออกแบบได้ลงตัว (ส่วนตัวชอบลายไม้)

พื้นที่ใช้สอยกว้างกว่า Sienta และ Mobilio ใกล้เคียงกับ Xpander แต่ผมสู้ราคา Xpander ไม่ไหวครับ

ขอจบการรีวิวฉบับย่อแบบสุดๆไว้เท่านี้ครับ ขออภัยที่ข้อมูลน้อยเหลือเกิน แต่น่าจะช่วยใครหลายๆคนให้ติดสินใจได้ง่ายขึ้นครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่