สำเนาสูติบัตร

กระทู้คำถาม
คือผมเกิด ปี 2545 ใบสูติบัตรผมหายไป
ในกรณีนี้ ผมสามรถทำที่ไหนได้บ้าง ตามกระทู้ต่างๆ ที่เห็นมาบอกให้ไป (เทศบาล) บ้างล่ะ หรือ (โรงพยาบาล) บ้างล่ะ เลยไม่เข้าใจว่าจะให้ไปที่ไหนดี.    |    ใบเกิดหาย ใบเปลี่ยนนามสกุลหาย
สำเนาทะเบียนบ้าน : อธิบายให้ฟัง
ก่อนหน้านี้ผมมีสำเนาทะเบียนอยู่ 2 ใบ ซึ่งแต่ละใบนามสกุลไม่ตรงกัน
1. ใบแรกนามสกุลตรงกับใบเกิด(นามสกุลพ่อ)แต่หาย

2. ใบที่สองถูกเปลี่ยนมาใช้นามสกุลแม่(ยังคงมีอยู่).

และปัญหาอีกหนึ่งอย่างที่สำคัญ ใบเปลี่ยนนามสกุล(หาย) ก่อนหน้านี้.เคยไปทำบัตรประชาชนที่เทศบาลแล้ว
โดยมีเอกสารดังนี้
ใบเกิด
ใบทะเบียนบ้านที่2
และผู้ที่พาไปทำมีชื่ออยู่ในใบทะเบียนบ้าน
ซึ่งนั้นแหละครับ. นามสกุลไม่ตรงกันจึงทำไม่ได้
พนักงานบอกว่าต้องมีใบเปลี่ยนนามสกุลค่ะ
แต่หลังจากนั้นผมไม่ได้ไปทำเรื่อง ขอใบเปลี่ยนนามสกุล(เพราะผมติดงานสำคัญมากต่อการดำรงชีวิตของผม). ใช่ครับผมอายุ 17 ปี แต่ผมเกิดในครอบครัวที่ยากจนเลยต้องทำงานหาเงินครับ
พี่สาวก็โทรหาผมบ่อยครั้งแต่ทุกครั้งผมไปไม่ได้

ต่อ. ซึ่งนั้นผมก็ยังไม่ได้ทำบัตรประชาชนร่วมไปถึงใบ สด. 9 อีกด้วย ผมจึงอยากขอคำแนะนำที่ชัดเจนที่สุดนะครับ. อย่าดราม่านะครับว่า อายุก็17แล้วไม่ทำซักที ผมบอกตรงๆนะ ครอบครัวผมมีแต่คนขายยา จึงต้องติดคุก และก็ไม่มีใครพาผมไปบวกกับการที่ว่า ผมต้องทำงานเลี้ยงชีพตัวเอง.

แต่.  ตอนนี้ เจ้าบ้าน. หรือ ป้าของผม ออกมาแล้ว
ในกรณีนี้ ป้าของผมซึ่งเป็นเจ้าบ้านไปทำบัตรแทนบิดา มารดา ได้หรือไม่?.

และ. กรณี ใบสูติบัตร  แม่ผมไม่อยู่(ติดคุก)
แต่พ่อผมอยู่ซึ่งก็ไม่ค่อยได้ สนิทกับพ่อมากนักและพ่อก็ไม่ค่อยคุยกับผม.  

พ่อสามารถพาไปทำได้ใช่ไหมครับ?

.

ผมบอกตรงๆนะครับ เรื่องราวผมอาจซับซ้อน จนผมเองก็งงเหมือนกัน.     อธิบายสั้นๆว่า.

ใบสูติบัตร(ที่หาย) ใช้ นามสกุลพ่อ
และสำเนาทะเบียนบ้าน(ที่หาย) ใช้ นามสกุลพ่อ

ใบทะเบียนบ้านที่ยังคงอยู่ ใช้ นามสกุลของแม่

มันโคตรงงเลยครับ ช่วยผมทีครับ ขอบพระคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่