ฟันผุทะลุโพรงประสาทฟันแต่อุดฟันคือ

คือ2วันก่อนเราไปตรวจฟันที่คลินิกเพราะฟันผุแล้วฟันแตกมาซักระยะแล้ว แต่ก็ไม่ได้แปลกใจอะไรเพราะไม่มีอาการปวด จน1สัปดาห์ที่ผ่านมาเริ่มมีอาการปวดเรื่อยๆ จนต้องไปคลินิกแต่ไม่ใช่การปวดที่รุนแรงมาก หมอX-ray ก็บอกว่า มันทะลุโพรงประสาทแล้วต้องรักษารากฟัน 4ครั้งโดย1ครั้งต่อสัปดาห์ซึ่งมีค่าใช้จ่ายค่อนข้างสูง(ก็รักษารากฟันอะเนอะ แต่ครอบครัวช่วงนี้ก็หมุนเงินไม่ทันด้วย) ก็เลยไปรักษาที่รพ.ประจำจังหวัด เราก็บอกหมอว่ามารักษารากฟัน แต่ขั้นตอนไม่ได้เหมือนการรักษารากฟันอ่ะค่ะ หมออุดให้ธรรมดา ตอนแรกเราก็งงๆเลยไม่ได้ถาม เพราะกลัวผู้ช่วยมาก(พูดไม่เพราะเห้อ) พออุดแล้ว แต่ก็ไม่ได้มีอาการปวดแต่อย่างใด อยากถามว่ามันจะเป็นอะไรไหมคะที่ไม่ได้รักษารากฟันแต่อุดแทน
#ถ้าเล่าวนไปวนมายังไงก็ขอโทษนะคะ
#ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่