ขอวิธีทำให้แมวเก่าเข้ากับแมวใหม่หน่อยค่ะ

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะ เราพึ่งเขียนกระทู้ครั้งแรกถ้าเราทำตรงไหนผิด ขอโทษด้วยนะคะ
คือเราเลี้ยงแมวไว้แล้ว1ตัวค่ะ เป็นน้องแมวตัวผู้ เป็นแมวจรค่ะ แม่เขาทิ้งตั้งแต่เด็กๆค่ะ เราเลี้ยงมาตั้งแต่อายุยังไม่ถึง1เดือน จนตอนนี้ 9เดือนแล้วค่ะ นิสัยจะเป็นแมวที่ก้าวร้าวหน่อยๆค่ะ ขี้หงุดหงิดง่าย กลัวคนอื่นที่ไม่ใช่เจ้าของแล้วก็กลัวสัตว์ทุกชนิด น่าจะเป็นเพราะเราไม่ค่อยได้พาออกไปเจอผู้คนด้วยมั้งคะ แต่เวลาอ้อนก็ขี้อ้อนมากๆเลยค่ะ แล้วเราก็พาไปทำหมันมาเมื่อต้นเดือนมีนาคมนี้ค่ะ เมื่ออาทิตย์ก่อนแฟนเราอยากได้แมวพันธุ์สก็อตติชโฟล์มาเลี้ยง เราเลยซื้อมาค่ะ แล้วก็เอามาอยู่ห้อง เรารับมาเมื่อคืน ตอนเอามา เราก็เอาตัวใหม่จับใส่กรงให้นอนในกรงค่ะ เพราะเป็นกรงใหญ่เลยให้เขาใช้ชีวิตในนั้นได้แบบสบายค่ะ ใส่กะบะทราย จานข้าว น้ำ ได้พอดี แต่ว่าเขาเหมือนจะไม่ชอบ ร้องทั้งคืนเลยค่ะ เราเคยอ่านมาในพันทิป ว่าห้ามโอ๋แมวตัวใหม่มาก เราเลยไม่ได้สนใจอะไรมาก แต่ก็คอยดูอยู่ห่างๆ แต่แฟนเราเขาสงสาร ก็เลยเปิดกรงให้ตัวใหม่ออกมาเดินเล่น แต่เดินแค่บริเวณกรงนะคะ ตอนแรกที่ตัวใหม่เข้าห้อง เจ้าตัวเก่าเขาไม่ได้มีอาการขู่อะไรมากค่ะ แค่ขู่ฟ่อๆ แล้วก็เดินหนี แต่พอแฟนเราไปสนใจเจ้าตัวใหม่ ตัวเก่าก็เริ่มขู่อีกค่ะ แต่ไม่มีทีท่าว่าจะกัดรึตบแมวใหม่นะคะ แล้วเมื่อเช้า แฟนเราก็ปล่อยน้องตัวใหม่ให้เดินในห้อง แต่ไม่ได้ทั่วห้องนะคะ ตัวเก่าเขาเห็นก็จะขู่ๆ เหมือนเดิม แต่พอผ่านไปสักพัก เหมือนตัวเก่าเขาอยากรู้ อยากเล่นรึยังไงไม่รู้ค่ะ พยายามเดินๆมาดูมาใกล้ๆเจ้าตัวใหม่ แต่พอใกล้มากๆจะขู่เหมือนเดิมค่ะ พอตัวใหม่ร้องก็เดินมาดูอยู่ห่างๆ อยากรู้ว่าที่ตัวเก่าทำแบบนี้คือเป็นสัญญานที่ดีแล้วใช่ไหมคะ ตัวเก่าไม่ได้เครียดมากใช่ไหมคะ แล้วมีวิธีอะไรที่ช่วยทำให้แมวทั้ง2ตัวเข้าหากันได้ง่ายๆไวๆบ้างค่ะ
ปล.ตอนแรกว่าจะพาอาบน้ำทั้งสองตัว แต่ตัวเก่าเขาพึ่งทำหมันยังไปอาบน้ำไม่ได้ค่ะ  
...ถ้าเราเขียนงงๆรึทำอะไรผิดขอโทษด้วยนะคะ พึ่งเขียนครั้งแรกค่ะ ขอบคุณนะคะ ^^
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่