One piece วิเคราะห์ ผลจากการฝึกของ Luffy ที่คุกวาโนะ

เกริ่นก่อนนะครับ

จากตอน ที่ 934 จะเห็นว่า ร่างกายของลูฟี่ เริ่มมีกล้ามขึ้นมาบ้างแล้ว
ลูฟี่ไม่ได้คิดว่าตัวเองนั้นติดคุกอยู่ แต่คิดว่าเป็นการฝึกในเรื่องของพลังกาย ( ลูฟี่ได้พูดไว้ตอนที่ 935 )

เข้าเรื่องนะครับ
ถ้าการฝึกของลูฟี่คือพลังกายหรือพลังกลามเนื้อ คือพลังเบสของร่างกาย
แถมยังถูกกดพลังไว้ด้วยหินไคโรยิ่งต้องออกแรงมากกว่าปกติ ทำให้ใช้พลังงานมากขึ้น ยิ่งทำให้ร่างกายแข็งแกร่งขึ้นไปอีก
ดังนั้นจากการ วิเคราะห์ บวกความเห็นส่วนตัว
ผมคิดว่า เกียร์ 4 ที่ลูฟี่ใช้นั้นยังเป็นเกียร์ 4 ที่ยังไม่สมบูรณ์ คือ

ข้อ 1 เกียร์ 4 ร่าง บราว์แมน มีรูปร่างที่ไม่สมประกอบ ช่วงบนใหญ่โต ช่วงล่างเล็กรีบจนแทบจะยืนไม่ได้ ต้องกระโดดอยู่ตลอดเวลา มีพลังโจมตีที่สูงมากแต่ก็ยังขาดขวามเร็วในการโจมตี ( ต้องชาจ์ตหมัดนาน )

ข้อ 2 เกียร์ 4 ร่าง แทงค์แมน ( ร่างพิเศษ ) มีรูปร่าง อ้วนมากกกก จนแทบจะต่อสู้ไม่ได้ ส่วนตัวคิดว่าคงเคลื่อนไหวได้ช้า ถึงช้ามากๆ หรือเคลื่อนที่ไม่ได้เลย แต่ฮาคิเกราะน่าจะแข็งเป็นพิเศษ ทำให้พลังโจมตีสูงมากๆ อาจจะสูงกว่าร่าง บราว์แมน

ข้อ 3 เกียร์ 4 ร่าง สแน็คแมน ร่างนี้ค่อนข้างสมส่วน แต่ดูผอมบาง สามารถยืนต่อสู้โดยไม่ต้องกระโดด ความเร็วในการต่อสู้สูงมากๆ มากจน โจมตีคนที่มองเห็นอนาคตได้ แต่พลังโจมตีคิดว่าน่าจะลดลงไปพอสมควร

ถ้าอ่านถึงตรงนี้แล้ว ผมคิดว่าทุกคนคงพอจะมองภาพออกเหมือนผมนะ

ต่อเลย ครับ

จากทั้ง 3 ร่างที่ผ่านมาจะเห็นได้ว่า แต่ละร่างนั้น มีความแข็งแกร่งเฉพาะด้านเหมาะกับการต่อสู้เฉพาะทางมากกว่า
เพราะร่างกายของลูฟี่นั้นยังไม่แข็งแกร่งพอที่รับ แรงอัดของกล้ามเนื้อตัวเองและฮาคิจึงทำให้รูปร่างที่ออกมาไม่สมบูรณ์

แต่ถ้าร่างกายมีความแข็งแกร่งมากพอ
ร่างเกียร์ 4 ที่ผมเดาไว้คือ Untimate Gear 4 คือร่างเกียร์ 4 ที่สมบูรณ์แล้ว
มีรูปร่าง สมส่วน กำยำ ถ้านึกไม่ออก ให้นึกภาพร่างกาย เรย์ลี่ ตอนถอดเสื้อว่าน้ำ แต่มีส่วนสูงสัก 3 เมตร ( สูงพอๆกับร่าง บราว์แมน ) สามารถยืนได้ปกติ

คิดว่า ร่างนี้ น่าจะได้ทั้งความแรงและความเร็วในการโจมตีแถมมีฮาคิเกราะและสังเกตุในระดับสุดยอด แค่นึกภาพร่างนี้
ก็จิตนาได้แล้วครับว่าความแข็งแกร่งคงเกินมือขวาจักรพรรค ไประดับหนึ่งแล้ว

ขอบคุณที่อ่านครับ ( ยาวนิดนึง )
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่