ช่วงปิดเทอมขึ้นม.6ควรเตรียมตัวอย่างไรถ้าอยากเข้า ม.ชื่อดังของไทย

สวัสดค่ะ ตอนนี้หนูปิดเทอมรอขึ้นม.อยู่ค่ะหนูอยากหาทีเรียนกวดวิชาเพิ่มแต่หนูไม่เคยเรียนพิเศษอะไรแบบนี้ที่ใหนเลยนอกจากที่รร.แต่ปีนี้หนูอยากเรียนมากๆเพราะหนูยังไม่เข้าใจหลายๆอย่างเกี่ยวกับการเข้าสอบหรือข้อสอบต่างๆ เพราะหนูอยากเข้าคณะวารสารศาสตร์ ม.ธรรมศาสตร์ค่ะ แต่คิดว่าเป็นไปได้ยากมากๆจากที่เคยอ่านๆในอินเตอร์เน็ตมาหนูเลยกลัวมากๆแล้วหนูก็บั่นทอนทุกครั้งที่คุยเรื่องมหาลัยกับเพื่อนเพราะหนูเคยเล่าให้ฟังว่าคุณพ่อของหนูอยากให้หนูเข้าจุฬา แต่เพื่อนสนิทของหนูบอกว่าหนูไม่มีทางเข้านิเทศจุฬาได้หรอกแค่ธรรมศาสตร์ก็ยากแล้ว ซึ่งหนูก็รู้ตัวดีนะคะว่าหนูไม่ใช่คนเก่งและก็ในใจลึกๆก็คิดด้วยว่าคงไม่ติดมหาลัยดังๆแบบนั้นแต่พอฟังแล้วมันจุกจนพูดไม่ออกเลยค่ะ.
เพราะที่จริงหนูไม่ใช่คนเรียนเก่งอะไรยิ่งช่วงม.ต้นเป็นเด็กขี้เกียจมากจนมีปัญหากับพ่อแม่ช่วงม.3เลยกลับมาตั้งใจเรียน จนเกรดขึ้นได้ ม.5เทอม1หนูได้เกรดเฉลี่ย 3.54 GPA3.3(เลขหลังไม่มั่นใจค่ะ) แต่เกรดของเทอมสองน่าจะลดลงเพราะช่วงเทอมสองหนูมีปัญหาหลายอย่างเกิดขึ้นแบบกระทันหันค่ะทำให้ตอนนี้หนูเครียดและกดดันมากๆอยากทราบว่าพอจะมีรร.กรวดวิชาใหนที่จะพอช่วยหนูบ้างได้มั้ยคะไม่ต้องถึงเข้าม.ที่หนูอยากเข้าก็ได้ค่ะแค่เกรดหนูดีขึ้นก็พอหรือว่าไม่มีความจำเป็นที่หนูจะต้องเรียนเสริมข้างนอกเลยคะถ้าหนูตั้งใจเรียนในห้องมากพอ แต่หนูก็กลัวว่าหนูจะไม่เข้าใจข้อสอบ o-net หรือ Gat pat เชื่อมโยงหลายๆอย่างที่หนูยังไม่เข้าใจด้วยซ้ำว่ามันคืออะไรแต่ตอนนี้กำลังศึกษาผ่าอินเทอร์เน็คอยู่ค่ะ หนูเริ่มช้าไปไหมคะ หนูควนจะทำยังไงกับชีวิตการเรียนของหนูต่อดีคะ😢

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่