ขอพื้นที่สงสัย ปนกับบ่น กับการทำบุญของคนและมาแซะเรา

ปกติที่ออฟฟิศจะมีการทำบุญผ้าป่า มีกระดาษมาให้ลงซองกัน
วนไปมา บางช่วงมากหน่อย เราก็เลือกตามสะดวก ช่วงไหนมีแผนทำบุญข้างนอก หรือจะไปวัด ก็ไม่ได้ใส่ชื่อ เพราะมีวัดในใจอยู่แล้ว และเราไม่เคยมีโอกาสรับมาหาชื่อ
โดยปกติทำบุญ วัดไทยบ้าง จีนบ้าง มูลนิธิบ้าง บริจาคบ้าง ส่วนใหญ่เรากะบแฟนมักจะบริจาคให้กับมูลนิธิหมาแมว ก็จะเงียบๆ มีรูปไปวัดบ้าง ไม่เคยโพสมากมายอะไรหรือบอกใครว่าจะไปทำบุญ
มันมีช่วงที่ผ่านมาที่กระดาษ A4 หาชื่อผ้าป่าวนมาโต๊ะเรา มีคนคะยั้นคะยอให้ใส่ชื่อ เราก็ปฏิเสธสุภาพ เลยโดนแซะว่าไม่ค่อยเห็นทำบุญ ที่ไหนได้เงินเราทำบุญต้องโชคดีมากจริงๆ
เราก็อึ้งนะ ไม่มีใครรู้ว่าแต่ละเดือนเรามีต้นทุนต้องลงเท่าไร เงินเหลือเท่าไร เราไม่ได้จน พอมีพอกิน มีเที่ยวมีซื้อไม่ขาดมือ แต่ตั้งแต่มีลูกภาระหนักหลายอย่าง ยิ่งเหมือนเค้าจะมีโรคประจำตัว ค่อนข้างต้องคำนวณแบ่งไว้สำหรัลค่ารักษาเด็ก  กำลังสงสัยค่ะ ว่าการทำบุญของเราต้องบอกให้ดัง ถ่ายรูปโพสให้เห็นเหรอ พูดบ่อย ๆ คนเราไม่ได้ทำบุญด้วยความสมัครใจกันแล้วเหรอ พอใครไม่มีชื่อลง A4 คือความแตกต่าง คือ ต้องแซะกันนิดกันหน่อย เข้าใจว่าบอกบุญ แต่การที่เราปฏิเสธ มันก็ควรจะพอใช่ไหม

เราคิดแบบนี้ผิดไหม หรือเราต้องรับมาทุกซองเลย
กะว่าสงสัยคราวหน้าบริจาคอะไรต้องโพส ต้องถ่ายรูปคลิปตอนทำบุญบริจาคแล้ว
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่