จะยอมทิ้งเงินเดือนเป็นแสนเพื่อไปแต่งงานดีไหม?

เรื่องก็คือว่า เมื่อปีที่แล้วผมไปขอแฟนแต่งงาน แล้วพ่อแฟนคือยกให้แบบมีเงื่อนไขครับ ส่วนเงื่อนไขที่ว่านั้นคือ
- แต่งงานจะต้องไปอยู่กับแฟน (เค้าบอกว่า ถ้าแต่งแล้วไม่อยู่ด้วยกันก็ไม่ให้แต่ง)
- บอกให้หาทางกลับมาทำงานที่ ตจว. เพื่อที่จะได้อยู่กับลูกสาวเค้า
- สินสอด ....

เกริ่นก่อนว่า อาชีพผมคือโปรแกรมเมอร์ครับ แฟนผมเป็นครูอยู่ที่ ตจว.
ปีทีแล้ว ผมได้เงินเดือนอยู่ที่ 55,000 ก็เลยบอกพ่อแฟนว่า จะขอทำงานเก็บเงินก่อนแล้ว วางแผนว่าจะไปทำที่ ตจว. ยังไง
ผมก็เลยออกมาทำตามความฝันครับ โดยหนีมาทำงานที่ญี่ปุ่น เงินเดือนประมาณ 110,000 แล้วแต่อัตราแลกเปลี่ยนครับ
จะให้ทิ้งเงินเดือนเป็นแสนก็เสียดาย จะกลับไทยก็คิดไม่ออกว่า จะไปทำอะไรที่ ตจว. ถ้า กทม. นี้ว่าไปอย่าง  แล้วเค้าก็ยังยืนยันว่า ยังไงก็ต้อง มาทำที่ ตจว. คิดหนักมาก หาทางออกไม่เจอเลย.
จะบอกให้แฟนเลิกทำงานแล้วมาอยู่กับผมเลย เค้าก็บอกไม่เอา เค้าบอกว่ามันดูไม่มีคุณค่า
แฟนผมก็เข้าใจผมนะ ทุกวันนี้ก็คุยกับแฟนปกติครับ แค่พยายามเลี่ยงหัวข้อเรื่องการแต่งงาน โดยที่ไม่มีใครพูดถึงเลย.
จริงๆ ก็คิดว่าจะกลับแหละครับ แต่อยากจะให้มันถึงจุดที่ทำงานไม่ได้หรือไม่มีคนจ้างซะมากกว่า.
เลยมาขอคำแนะนำจากผู้มีประสบการณ์ ครับ.
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 163
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ. ที่ตั้งกระทู้นี้มาเพื่อ อยากจะขอคำแนะนำครับผมเพื่อจะมีความคิดดีๆจากผู้มีประสบการณ์.
ตอนแรกผมคิดว่าจะไม่ถามหรอก เพราะเป็นงานสัญญาจ้าง 3 ปี แต่ทางต้นสังกัดอยากจะให้ผมเป็นพนักงานประจำ เลยลังเล.
แต่ผมก็เข้าใจ ข้าราชกาลมั่นคงกว่าในระยะยาว ถ้าผมเป็นแฟนก็คงจะไม่ลาออก.
ความคิดที่ว่า จะให้ทิ้งแฟนไปคงเป็นไปไม่ได้ครับ เรารักกันตั้งแต่ผมยังไม่มีเงินเดือนเลยด้วยซ้ำ ลำบากด้วยกันติดๆขัดๆมาด้วยกันก็มากกันแล้ว ยามที่ผมไม่มีเงินเค้าก็อยู่กับผมได้ ตอนผมมีผมก็คงไม่ทิ้งเค้าหรอก. บางทีอาจจะเป็นผมมากกว่าที่เห็นแก่ตัว อยากจะให้เค้ามาอยู่ด้วยโดยให้เค้าทิ้งความฝัน.
ที่ผมคิดได้ออกมาก็มีแค่สองตัวเลือกคือ
1. ทำงานไปเรื่อยๆ คบกันโดยไม่แต่งงาน เพื่อพัฒนาตัวเอง ทำให้ถึงที่สุด
2. จบสัญญาจ้างจะทำ freelance หรือ work at home แต่ถ้ามันไม่เวริคจริงๆ คงต้องออกมาหางานทำอยู่ดี ( ความรักอย่างเดียวมันกินไม่ได้ และเรื่องเลี้ยงลูกให้เป็นคนมีคุณภาพคงลำบาก ).ก็อาจจะเสียโอกาศ ไปเยอะเหมือนกัน แต่ถ้ามันเวริคก็คงจะดีไม่น้อย ได้ทำงานที่รัก ได้อยู่กับคนที่รัก.

แต่ก็นะมันเลือกยากมาก ไม่สิต้องบอกว่าผมลังเลจนเลือกไม่ได้ซะมากกว่า

ปล. ผมอายุแค่ 28 ครับ ยังคงมีเวลาเหลืออีกหน่อย
ปล2. ถามว่าเงินเดือน 110000บาท (350000เยน+OT)ที่ ญี่ปุ่นนี้ลำบากไหม ก็ตอบเลยว่า ค่อนข้างที่จะลำบากหากพาแฟนมาอยู่ด้วย แต่อยู่คนเดียวนี้ก็สบาย รวมค่าใช้จ่ายทั้งหมด(รวมค่ากินค่าอยู่ด้วย) แล้วก็ยังเหลือเงินเก็บอีก 50000 กว่าๆ.
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 1
แฟนยังกลัวไม่มีคุณค่า   คุณก็น่าจะกลัวไม่มีคุณค่า  ยิ่งผู้ชายยิ่งหนัก   อาชีพคุณ ทำที่ต่าง จว  หายากมาก
ความคิดเห็นที่ 4
พ่อแฟน over involvement ต่อไปลำบากแน่ ก้าวกายทุกอย่าง การเลี้ยงลูกก็คงโดน
ความคิดเห็นที่ 26
อยู่กับครอบครัวนี้ผมคิดว่าชีวิตคุณมีปัญหาแน่ๆ พ่อแม่ที่ยุ่งวุ่นวายกับชีวิตลูกมากเกินไป เรื่องมันไม่จบแบบแฮปี้หลังแต่งงานแล้วหรอก ดังนั้นทำงานเก็บเงินต่อไปครับ แฟนคุณก็บอกเขาจะรอก็รอไม่รอก็มีคนใหม่ได้ไม่ว่ากัน หาคนที่ทัศนคติไปกันได้ดีกว่านี้ดีกว่าครับจะได้มีความสุข
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่