รถบ้านทำเอง ในราคาเเบบไทยๆ ภาค2

กระทู้สนทนา
จากกระทู้ที่เเล้ว https://pantip.com/topic/38385247 เนื่องจากมีเพื่อนๆเข้ามาให้ความสนใจกันเยอะจึงขอเปิดกระทู้ใหม่เพื่อความต่อเนื่องนะครับ

------เนื้อหาจากกระทู้ที่เเล้ว------

สวัสดีพ่อเเม่พี่น้องชาวพันทิปทุกท่านครับ
เนื่องจากผมเเละคุณพ่อมีโปรเจ็คสร้างรถบ้านเพื่อใช้สำหรับท่องเที่ยวกันมาซักพักนึงซึ่งตอนนี้จวนจะเสร็จเเล้ว จึงอยากจะมาเเชร์ประสบการณ์ให้ได้รับชมกันครับ

ก่อนอื่นขอเกริ่นก่อนว่าครอบครัวผมชื่นชอบการท่องเที่ยว บวกกับปัจจุบันคุณพ่อของผมอายุมากเเล้ว ท่านจึงอยากออกตะลอนท่องเที่ยวตามความฝันสมัยหนุ่มของท่าน โดยส่วนตัวพ่อเป็นคนชอบนอนในรถครับ เป็นนิสัยที่ติดมาตั้งเเต่สมัยคุณพ่อยังหนุ่มๆ(สมัยก่อนเวลาไปเที่ยวชอบจอดนอนตามปั้มน้ำมันครับ) เเละนั่นเป็นจุดเริ่มต้นให้สองพ่อลูกชักชวนกันสร้างโปรเจ็ครถบ้านนี้ขึ้นมาครับ

ในตอนเเรกคุณพ่อตั้งโจทย์มาว่า
1.เราอยากได้รถบ้านที่สามารถใช้นอนได้จริง ความหมายคือ สามารถใช้นอนได้สบายๆเหมือนอยู่บ้าน ไม่ใช่นอนเเล้วอยากออกไปนอนข้างนอกมากกว่าทำนองนี้
2.ขนาดต้องไม่ใหญ่หรือยาวเกินไปครับ เพราะคุณพ่อเป็นคนขับเอง เเละคนทั่วไปต้องขับได้ บวกกับถนนบ้านเราบวกกับสถานที่ต่างๆอาจจะไม่อำนวยกับการใช้รถขนาดใหญ่เกินไปนัก
3.วัสดุอุปกรณ์ต้องหาได้ในประเทศไทยเเละเหมาะกับการใช้งานในประเทศไทย
4.น้ำหนักต้องไม่มากเกินไป เพราะเป็นปัญหากับการเดินทาง เเละสิ้นเปลืองพลังงาน(ค่าน้ำมัน)
5.ใช้พลังงานสองทางเลือก LPG+น้ำมัน
6.สมรรถนะรถต้องขับขี่ได้อย่างปลอดภัย เเละต้องใช้งานได้เหมือนปกติ
7.รถที่ทำเสร็จเเล้วต้องจดทะเบียนได้ถูกต้องตามตามกฏหมาย
8.ราคาต้องสมเหตุสมผลคือไม่เเพงเว่อร์จนเกินไปนักครับ
9.รถคันนี้ต้องสามารถใช้เดินทางคันเดียวได้ จอดนอนในสถานที่ที่ไม่มีไฟฟ้าหรือน้ำประปาได้ในระดับหนึ่ง

ซึ่งจากโจทย์ทั้งหมดทั้งมวลทำให้สุดท้ายเราต้อง"สร้างขึ้นมาเองครับ" ในตอนที่คุณพ่อเอ่ยมาเเบบนั้นผมเองก็เเอบหวั่นๆนิดนึงครับ เพราะเราสองพ่อลูกห่างไกลจากสิ่งเหล่านี้มากครับ ไม่มีทั้งสกิลงานช่าง (คุณพ่อผมจบนิติศาสตร์ ส่วนตัวผมยังเรียนบริหารอยู่เลยครับ) เเละเเน่นอนว่ามันเป็นสิ่งที่ครอบครัวเราไม่เคยทำกันมาก่อน อีกทั้งยังเป็นการลงทุนเงินเเบบจม ถ้าโปรเจ็คล้มหรือพังคือ เงินเป็นศูนย์ทันที เเต่กระนั้นด้วยความดื้อเเละความบ้าของคุณพ่อผมเอง เอ่ยกับผมสั้นๆว่า "ถ้ามัวเเต่กลัวเเล้วไม่ลงมือทำ อะไรก็เป็นไปไม่ได้หรอก" เเละนั่นจึงเป้นจุดเริ่มต้นของโปรเจ็ครถบ้านเล็กๆคันนี้ในช่วงเวลาตลอดเกือบจะ1ปีที่ผ่านมาครับ

โดยรถบ้านคันนี้ไม่ใช่รถบ้านที่สมบูรณ์เเบบอะไรครับ เเต่เกิดจากความตั้งใจ ความพยายาม(ดื้อ) เเละการทำการบ้านกันอย่างหนักหน่วง หากมีข้อเสนอเเนะหรือติชม สามารถทำได้เลยนะครับ จะยินดีเป็นอย่างยิ่งเพื่อนำไปปรับปรุงเเก้ไขครับ

ส่วนตัวผมก็หวังว่าบทความนี้จะเกิดประโยชน์กับพ่อเเม่พี่น้องชาวพันทิปไม่มากก็น้อย หากมีข้อสงสัยหรืออยากสอบถามในขั้นตอนไหน สามารถสอบถามได้อย่างเต็มที่เลยนะครับ ไม่มีปิดบังเเน่นอนครับ

*หมายเหตุ1 ในวันที่เขียนบทความนี้ รถยังไม่เสร็จดีนะครับ ยังอยู่ในขั้นตอนเก็บงาน เเละทดสอบการใช้งานขั้นต้น เพื่อนำมาปรับปรุง เเละเตรียมการบิ้วท์อินภายใน

เริ่มเเรกจากการหาเเละเลือกรถก่อนนะครับ

โดยคุณพ่อผมตัดสินใจซื้อกระบะช่วงยาว เบนซิน2.7 Toyota revo มือสอง ราคาที่ได้มาประมาณ360,000บาทครับ

หลังจากได้รถเเล้ว เราก็นำรถไปเปลี่ยนกระบะให้เป็นพื้นลอย(ยกพื้น)พร้อมสเกิร์ตล่าง ในราคาประมาณ 45,000บาทครับ
กระบะได้มาจากร้านรุ่งเเสงกลการ เเถวๆมหาชัยครับ

อันนี้หน้าตาของกระบะครับ (ยังไม่ได้ใส่สเกิร์ตล่างนะครับ)

โดยขั้นตอนการสั่งทำกระบะ ผมพิจารณาความกว้างเเละยาวอิงตามความกว้างของกระบะTATAครับ
ซึ่งกว้างภายใน 1เมตร70เซ็นติเมตร เเละยาวภายใน 2เมตร50เซ็นติเมตร
ความกว้างเเละความยาวนี้ถูกต้องตามกฏหมายเเละการใช้งานมีความปลอดภัยในส่วนของสมรรถนะ
ในส่วนการตัดสินใจเลือกร้านที่จะสั่งทำนั้น พิจารณาจากความหนาของเหล็ก รูปทรงสวยงาม เเละราคาไม่เเพง

หลังจากที่เราใส่กระบะพื้นลอยมาเเล้ว ในขั้นตอนต่อไปเราจะเริ่มขั้นตอนนำรถมาต่อโครงสร้างหลังคา
ผมสรุปจากข้อมูลที่หามาได้ทั้งหมดเเละข้อกฏหมายจากกรมการขนส่ง นำมาเป็นโจทย์ตั้งในการทำหลังคาดังนี้ครับ
1.ความสูงของรถจากพื้นถนนถึงหลังคารถ ต้องสูงไม่เกิน3เมตร (ผมเลือกความสูงจากพื้นถนนถึงหลังคารถที่3เมตร)
2.น้ำหนักของตัวรถ+หลังคา ต้องไม่เกิน 2,200กิโลกรัม (น่าจะใช้กับรถกระบะทุกเเบรนด์นะครับ)
3.ห้ามมิให้ความกว้างความยาวของหลังคาเกินกว่ากระบะรถ
4.ความยาวของโครงสร้างหลังคาด้านหน้าต้องไม่เกินหลังคารถด้านหน้า (ต้องไม่เกินขอบกระจกหน้าด้านบนของรถ)
5.กระบะที่ผมใช้ ใช้กระบะขนาดรถTATAนะครับ เพราะ ขนาดไม่ใหญ่ไม่ยาวเกินกว่ากฏหมายเเน่นอน

รูปประกอบจากกูเกิ้ลครับ
6.รถของผม ภายในรถความสูงจากพื้นกระบะถึงหลังคา ผมตั้งไว้อย่างน้อย 1เมตร80ซ.ม. ถึง2เมตร ขึ้นไปเพื่อให้ภายในเหมาะกับสรีระเเละการติดอุปกรณ์ในตัวรถ เช่นหลอดไฟ,พัดลม
7.รูปเเบบที่คิดเเละร่างไว้คร่าวๆก่อนไปติดต่อร้านต่อรถ เป็นดังรูปครับ

วางเเผนการใช้พื้นที่ข้างในรถครับ(ซึ่งมีการเเก้ไขหลายครั้งเเต่คร่าวๆประมาณนี้ครับ)

หลังจากที่ได้รูปเเบบหลังคา ผมได้สอบถามหลายร้านเเละหลายโรงงานซึ่งบางร้านไม่เคยทำเเละไม่กล้าทำ
สรุปผมตัดสินใจทำหลังคาที่ น่ำเชียงหลี NCL Auto ตรงซอย20มิถุนา ซึ่งโรงงานนี้มีช่างออกเเบบตามที่เราต้องการ เเละมีข้อเเนะนำให้กับเราเสมอครับ ตอนไปเห็นโรงงานเเล้วตกใจเหมือนกันครับ ใหญ่เเละดูมีมาตรฐานมากครับ อีกอย่างที่ผมประทับใจโรงงานนี้คือ เค้าไม่ปฏิเสธเมื่อต้องทำการเเก้ไข เเม้บางส่วนต้องรื้อเเก้ใหม่ เขาก็ทำให้ครับ
โดยเริ่มต้นทางโรงงานจะเริ่มสเก็ตช์รูปเเบบหลังคารถตามข้อมูลความต้องการของเรา บวกลบ(เเก้ไขเเนะนำ) กับประสบการณ์ของเขาให้กับเราครับ

ตกลงกันในราคา88,685บาทครับ
วัสดุเป็นปีเนียมอย่างหนามาก2ชั้น ภายในบุความร้อน มีประตูด้านข้าง1บาน(ฝั่งคนนั่ง) หน้าต่าง3บาน(ข้าง2บาน หลัง1บาน) เเละเพิ่มการติดตะเเกรงหลังคา, กระไดขึ้นหลังคา เเละที่ใส่ยางอะไหล่หลัง (เรานำไฟเก๋งรอบรถทั้งหมดเเละหน้าต่าง3บานไปเอง)

หน้าต่างที่ผมซื้อมา เป็นหน้าต่างบานกระทุ้ง 90x50 จำนวน2ชุด ชุดละ2,800บาท รวม5,600 เเละ หน้าต่างบานกระทุ้ง 50x50 จำนวน1ชุด ราคาชุดละ2,480 รวมทั้งสิ้น8,080บาทครับ
รายละเอียดติดต่อร้านตามรูปเลยครับ เจ้าของร้านพูดจาดี ของคุณภาพดีครับ ราคาไม่เเพง

ส่วนไฟเก๋งรอบรถผมไปซื้อที่วรจักร ขายเป็นคู่ครับ คู่ละประมาณ 1,000 บาท ทั้งหมดใช้ประมาณ 5คู่ เป็นเงิน 5,000บาท

ตัวหลังคาใช้เวลาทำประมาณ30-45วันครับ ส่วนของผมทำ60วันครับเพราะติดช่วงวันหยุดยาว เเละนี่คือรูปของรถที่ได้ออกมาครับ

หลังจากติดตั้งโครงหลังคาเสร็จ
ขั้นตอนต่อไป ก็จะเป็นการติดเเก๊สในระบบหัวฉีด ในราคา 20,400 บาท พร้อมใบรับรองวิศวกรรม

ปรับเปลี่ยนท่อไอเสีย ในราคา 2,500บาท
เเล้วเอารถไปเสริมเเหนบ ชื่อร้านปรีชาออโต้เซอร์วิส อยู่เเถวตลาดไทรังสิตครับ ที่ร้านนี้เขาตรวจสอบสภาพรถพร้อมให้คำเเนะนำตามความต้องการ ซึ่งสิ่งที่ผมต้องการคือ "นุ่มนวล เเละ รับน้ำหนักรถได้" โดยสิ่งที่ได้เสริมไปในรถมีดังนี้ครับ
1.โช๊คหลัง1คู่
2.เเหนบข้างละ3เเผ่น
ในราคา8,600บาท (ไม่ได้ขอใบวิศวกรรับรอง)

ทางร้านเเนะนำว่า หากมีการเพิ่มน้ำหนัก ให้นำรถมาเพิ่มเเหนบได้อีก

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่