อัตราการกินน้ำมัน MT07 กับ MT09 ต่างกันมากไหม (ใช้ในเมือง)

อยากทราบอัตราการกินน้ำมันของ MT07 กับ MT09 ต่างกันมากน้อยแค่ไหน กรณีในใช้ในเมือง

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 5
จากผู้ใช้งาน MT07 สาย ECO
ในเมื่อง รถไม่ติด ขี่ไปทำงาน เฉลี่ย 25 โลลิตร ใช้ความเร็วประมาณ 40 - 70
ขี่ออกทริป 21 - 23 โลลิตร ความเร็วเฉลี่ย 90 -100 มี 120 กรณีแซงบางครั้ง
ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับสไตล์การขับขี่แต่ละบุคคล และความเร็วที่ใช้ครับ
ว่ากันตาม CC ยังไง MT09 กินน้ำมันกว่าแน่นอนครับแต่ไม่มากนัก น่าจะราวๆ 19 - 25 แล้วแต่การใช้งาน
ส่วนเรื่องค่าดูแลรถ BB 400 CC ขึ้นไปค่าดูแลย่อมมากกว่ารถ 100 CC แน่นอน

ปล. ไม่ใช้ผู้ใช้ BB ทุกคนไม่สนใจเรื่องค่าน้ำมันแล้วไปเอาความแรงว่านะครับ ผมคนนึงละก่อนซื้อเปรียบเทียบข้อมูลราคา
อัตราสิ้นเปลือง ค่าบำรุงรักษา การดูแล อายุการใช้งาน เพราะเราเสียเงินซื้อสิ่งที่เราชอบ ควรได้ความคุ้มค่า ไม่ใช่ได้แต่ความแรง
- เคยมีคนบอกผมว่า ขี่ BB เราต้องเป็นคนควบคุมมัน อย่าให้ความแรงของมันควบคุมเรา เราจะได้ใช้ชีวิตกับสิ่งที่เราชอบได้นาน
ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่