กล้องmirrorlessมีรุ่นไหนที่ฉลาดพอๆกับมือถือบ้างครับ

กระทู้คำถาม
ตอนนี้ใช้กล้องคอมแพ็ค Canon G1X ภาพก็okอยู่ แต่เวลาโฟกัสทีนี่ช้ามาก และถ่ายHDRยากกว่ามือถือสู้กล้องมือถือไม่ได้(ผมใช้ Note4) และเวลาอยากถ่ายชัดตื้นมันได้นิดเดียวซูมสุดแล้วก็ได้หน่อยนึง ก็เลยอยากจะหาmirrorlessมาประจำครอบครัวแทนเจ้า G1X
ที่อยากได้mirrorlessเพราะอยากได้กล้องตัวเล็กพอๆกับG1Xและเปลี่ยนเลนได้เพราะอยากลองถ่ายคน(ลูกเมีย)ถ่ายชัดตื้นนู่นนี่นั่น ที่มันให้ได้มากกว่า G1X
ตอนนี้ดูไว้ sony a6300 หรือ a6000(ถูกว่า7พัน) ดีครับ สองตัวนี้อ่านรีวิวแล้วตอบโจทย์เรื่องโฟกัสช้าของ G1X ได้แน่นอน เหลือ HDR ไม่รู้จะเหมือนมือถือหรือเปล่าคือมันปรับแสงให้ตั้งแต่ยังไม่กดถ่ายเลยสะดวกดี ไม่ต้องลั่นหลายทีมือไม่ค่อยนิ่งด้วยจริงๆ G1Xก็มี HDR นะแต่ถ่ายยากมากต้องใช้ขาตั้งกล้อง ไม่รู้ a6300 จะเหมือนกันหรือเปล่า
ยังไงรบกวนแนะนำด้วยครับ ห่างจากการถ่ายรูปไปนานมากละ เคยบ้าเห่อเรื่องการถ่ายรูปอยู่พักนึง 555 พอมีลูกเลยอยากถ่ายรูปลูกสวยๆเก็บไว้บ้าง

ปล. G1X ชัดตื้นสุดๆแล้วประมาณนี้ 555

ขอบคุณครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่