จากข่าวแมลงสาบ 4 ตัวในอาหาร เราใช้วิธีนี้พิสูจน์ว่าใครพูดจริงได้ไหมครับ

https://hilight.kapook.com/view/181980

ผมนึกขึ้นได้ว่าถ้าแมลงสาบตัวนี้เป็นของร้านอาหารจริงๆ
ก็น่าจะมีรังแมลงสาบพวกนี้อยู่ใกล้ๆถูกไหม
แล้วใช้หลักการเหมือนดูดีเอ็นเอ พ่อแม่ลูกอะครับ (เอาไปวิ่งบนเจลผ่านกระแสไฟฟ้า)
กับแมลงสาบนี่ทำได้หรือเปล่าผมไม่รู้
ถ้าดีเอ็นเอหรือยีนใกล้เคียงกับแมลงสาบแถวร้านอาหารก็ถือว่ามีโอกาศเป็นแมลงสาบของที่ร้าน
แต่ถ้าไม่ใกล้เคียงกันเลย หรือไม่ก็คนละสายพันธ์กันเลย ก็ถือว่าคนเจอกุเรื่องขึ้นมา

อันนี้ผมพูดถึงกรณีที่เราว่างมากจนต้องมาหาในที่สุดว่าแมลงสาบมาจากไหนนะครับ
ไม่ทราบว่าใช้วิธีนี้ได้รึเปล่า

edit หรือไม่ก็
ถ้าเราชันสูตรสาเหตุการตายของเจ้าแมลงสาบได้ทุกอย่างก็เคลียร์
(เพราะถ้ามันอยู่ในอาหารจริงสาเหตุการตายต้องเป็นโดนต้มเท่านั้น)
แต่ถ้าคนที่เจอเจ้าแมลงสาบเขาเอาไปต้มซะเองเหมือนกันอีกล่ะ
(กรณีที่เขาเป็นคนสร้างเรื่องขึ้นและฉลาดพอที่จะทำให้แมลงสาบตายเหมือนโดนต้มมาเช่นกัน)
ตอนนี้เท่าที่คิดได้ก็
ดีเอ็นเอ
ลักษณะทางกายภาพ และเคมี ที่บ่งบอกถึงสาเหตุการตาย
อาหารที่อาจจะกินเข้าไป ถ้ามีของบริเวณร้านอาหารก็อาจมาจากร้านอาหารนั้น
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview