การตัดต่อ DNA ทำได้ไหม?

อยากถามค่ะว่าการตัดต่อ DNA หรือ ยีน สามารถทำได้หรือไม่คะ?
แบบการตัดต่อข้ามสายพันธุ์หรือการเปลี่ยนรูปแบบยีนของเราอ่ะค่ะ เช่น เรามียีนด้อย a เราจะเอายีนเด่น A มาใส่แล้วเอา a ออกได้ไหม
หรือการเปลี่ยนสายเลือดไรงี้ (อันนี้ที่ถามไม่ได้ว่าต้องการเปลี่ยน แต่ต้องการศึกษาค่ะ)
แล้วถ้าทำได้มีผลข้างเคียงหรือเปล่า แล้วปัจจุบันมีการวิจัยเรื่องนี้ไหมคะ

ปล.ถ้าคำถามงง ขออภัยค่ะ ไม่รู้จะอธิบายยังไงดี
ปล.2 กรุณาอย่าใช้คำหยาบนะคะ แต่ถ้าศัพท์ทั่วไปที่เข้าใจง่ายได้ค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview