กลัวไม่ติดรอบพอร์ตเพราะคู่แข่งเยอะ ทำยังไงให้หายเครียดคะ?

สวัสดีค่ะ เรากำลังจะสอบสัมภาษณ์มหาลัยวันเสาร์นี้
เราเข้าคณะศิลปกรรม สาขาออกแบบนิเทศน์ศิลป์

เรามีเกรด 5 เทอมได้แค่ 3.22 แผนวิทย์-คณิต
ซึ่งเกณฑ์มหาลัยเขาเอาเกรด 5 เทอม 2.00 ทุกแผนการเรียน ถึงอย่างนั้นเรากลัวคนที่เกรดสูงของแผนศิลป์มากกว่าค่ะ

แต่ผลงานกิจกรรมเรามีมาก ทั้งแข่งด้านวิชาการ และการแข่งด้านศิลปะ ผลงานด้านวาดภาพเราไม่ได้แย่ค่ะ เคยได้รางวัลของสำนักพิมพ์ 2 ครั้ง ทั้งงานออกแบบและการเขียนวรรณกรรม กิจกรรมจิตอาสาเราก็เยอะเพราะเราชอบอาสาทำบ่อยๆ หรืออบรมค่ายเราก็มีค่ะ

แต่จำนวนที่เขารับคือ 15 คน ซึ่งคนสมัครมีมากถึง 53 คน ซึ่งต้องมีคนอีก 38 คนที่ไม่ได้ มันเลยทำให้เราเครียดค่ะ กังวลว่าจะสู้คนอื่นไม่ได้ เราทำยังไงถึงจะลดอาการกังวลและความเครียดได้บ้างคะ คือยิ่งใกล้วันยิ่งเครียดมากค่ะ ฮือ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่