ม.4 เรียนสายไหนดีคะ

ตามหัวข้อเลยค่ะ คือตอนนี้สับสนระหว่างสายวิทย์-คณิตกับสายศิลป์-ภาษาคือ ส่วนตัวชอบวิชาวิทย์แต่ก้ทำได้ไม่ดีเท่าไรค่ะ แต่ที่คะแนนดีคือภาษาต่างประเทศค่ะก็เลยสับสนว่าจะเรียนสายอะไรดี แต่ก่อนอยากเรียนสายวิทย์เพราะอยากเป็นเภสัช แต่ตอนนี้ความอยากเป็นเภสัชก็หายไปค่ะและรู้สึกว่าไม่อยากเป็นแล้วเลยทำให้สับสนค่ะ ถ้าจะเลือกเรียนสายวิทย์-คณิต แต่ก้อยากเลือกวิทย์-คณิตนะคะ แต่ถ้าเลือกสายนี้ก็คงต้องตายแน่ๆเลยค่ะ วิทย์ก้อ่อน ส่วนคณิตอย่าพูดถึงเลยค่ะ เกรด4เทอมที่เคยไปขอใบปพ.มาคือภาษาไทย 3.62,คณิต3.18,วิทย์3.81,สังคม3.80,สุขศึกษา3.37 ,ศิลป์3.87,กพอ3.75,ภาษาต่างประเทศ3.95ค่ะตอนนี้เรียนอยู่รร.เอกชนคาดว่าน่าจะปล่อยเกรดอะค่ะ มีอีกคำถามนึงว่า สมมติว่าจะเลือกสายวิทย์แล้วจะไปสอบห้องกิฟของเบญจมราชาลัยแล้วมันตรงกับสอบเตรียม จะเลือกรร.ไหนดีคะ หรือว่าจะสอบเบญจมาชาลัยห้องธรรมดาดีคะจะได้สอบไม่ตรงกับเตรียม แล้วคิดว่า3เดือนกับการอ่านเข้าเตรียมมันทันมั้ยคะ ถ้าพูดถึงการเรียนพิเศษคงไปเรียนไม่ได้เพราะบ้านไม่ค่อยมีสตางค์ค่ะ ขอบคุณทุกคนนะคะ🙏
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่