เป็นเนื้องอกในสมองผ่าตัดหรือฉายแสงดีคะ?

สวัสดีค่ะทุกคน
จากคำถามที่ถามไปพี่ของเราเคยเป็นเนื้องอกในสมองและผ่าออกไปแล้วเมื่อ 8 ปีที่ผ่านมา แต่ช่วงนี้พี่มีอาการอ่อนแรงมาก เดินไม่กี่ก้าวก็อ่อนเพลีย พ่อจึงพาไปตรวจที่โรงพยาบาลก็พบว่าเป็นเนื้องอกในสมองก้อนใหญ่มากจนหมอบอกถ้าผ่าอันตราย หมอจึงให้ฉายแสง

พี่ฉันอยากผ่าตัดให้หาย แต่ฉันกับพ่อแม่กลัวมากถ้าผ่าตัดพี่จะเป็นอันตรายเพราะพี่เคยผ่ามาแล้วครั้งหนึ่งอยากให้พี่ฉายแสงมากกว่า

เราจะให้พี่ผ่าตัดหรือฉายแสงดีคะ

อยากจะรู้ว่าถ้าผ่าตัดสมองรอบสองมีผลข้างเคียง​อะไรไหมคะ

แล้วถ้าฉายแสงจะดีไหม มีผลกระทบอะไรรึเปล่า

รบกวนทุกคนที่มีประสบการณ์​ด้านนี้บอกด้วยนะคะ 🙇‍♀️
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่