สาขาวิทยากการคอมพิวเตอร์ กับ วิศวกรรมซอฟต์แวร์ มันเเตกต่างกันยังไงครับ

สาขาวิทยาการคอมพิวเตอร์ กับสาขาวิศวกรรมซอฟต์แวร์ 2 สาขานี้ มันแตกต่างกันยังไงครับ ผมเข้าใจว่า วิศวกรรมซอฟต์แวร์ จะเน้นกันไปทางด้าน การออกแบบ การเขียนโปรแกรม
ส่วนสาขาวิทยาการคอมพิวเตอร์
ที่เข้าใจนะครับ คล้ายๆ จะเน้นการไปทางด้านวิจัย เขียนโปรแกรม และผมได้อ่านหลายๆกระทู้มา เขาบอกว่า 2 สาขานี้มันสามารถสมัครงานข้ามสายงานกันได้
ขอสอบถามครับ
1  การทำงานของแต่ละสาขา
2  ระหว่าง 2 สาขานี้ การเรียน ต่าง กันมากแค่ไหนครับ
3  ที่ผมพูดมา ข้างต้น ผมเข้าใจถูกหรือผิดครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่