ขอถามผู้ที่เคยรักษามะเร็งไทรอยด์...

กระทู้คำถาม
เพิ่งผ่าตัดไทรอยด์ที่โรงพยาบาลตำรวจมาค่ะ และได้นำชิ้นเนื้อไปตรวจซึ่งก่อนหน้านี้หลายปี ไทรอยด์ก็ปกติมาโดยตลอด แต่คราวนี้ปรากฎว่าชิ้นเนื้อเป็นเนื้อมะเร็งไทรอยด์ ตอนนี้เครียดมากเลยค่ะ แต่คุณหมอบอกว่าเพิ่งจะเป็นยังไม่รุกรามและเป็นมะเร็งไทรอยด์กลุ่มที่ไม่รุนแรง ชนิด Papillary ทางโรงพยาบาลตำรวจแจ้งวิธีการรักษาโดยให้กินแร่รังสีไอโอดีน ซึ่งทางโรงพยาบาลตำรวจส่งตัวกลับมารักษาโดยใช้สิทธิประกันสังคม ที่รพ.อื่น
       ตอนนี้เองก็ได้กลับมาปรึกษาที่ รพ. โดยการใช้สิทธิประกันสังคมแล้วนะคะ ทาง รพ.มีหมอที่มีความรู้ในการรักษามะเร็งไทรอยด์ โดยคุณหมอแจ้งว่าให้รักษาโดยการกลืนแร่ และงดฮอร์โมนไทรอยด์เป็นเวลา 1 เดือน  แต่ที่สงสัยเพิ่มเติมนะคะ ที่ศึกษาเองจากบทความ กระทู้ต่างๆ  ว่าให้งดอาหารประเภทไอโอดีนด้วย ซึ่งคุณหมอไม่สั่งห้ามการกินเรื่องนี้เลย พอถามหมอก็บอกว่ากินได้ปกติก่อนการรักษา เลยเริ่มสับสนแล้วว่า ควรจะปฏิบัติเตรียมตัวอย่างไร
ขอคำปรึกษาผู้เคยรักษาด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่