SD กับ CV ต่างกันยังไงครับ

คือตอนนี้ผมเรียนเรื่องสถิติแล้วเกิดสนใจขึ้นมาว่า SD กับ V ต่างกันยังไง(ที่ไม่ใช่แค่ว่า รูทV = SD) V คือความแปรปรวน ส่วน SD คือส่วนเบี่ยงเบนมาตรฐาน สองตัวนี้ทำหน้าที่ต่างกันยังไงบ้างครับ(ผมรู้แค่ว่า SD คือตัวที่ใช้วัดการกระจายตัวของข้อมูลได้ดีที่สุด แม่นยำที่สุดและเป็นที่ยอมรับมากที่สุด ย้ำว่านี่คือที่ผมรู้มาเท่านั้น) ซึ่งถ้าได้ความหมายของความแปรปรวนด้วยจะดีมากครับ ว่ามันคืออะไร บอกอะไรได้บ้าง ใช้ในกรณีไหน (ถามใครก็มีแต่คนบอกว่ามันคือ SD กำลังสอง ถ้างั้นเราจะมายกกำลังสองเพื่อหา V ไปทำไม มันไม่เมคเซนส์ถ้าเกิดมาแค่นี้ แล้วทำไมถึงถูกเรียกว่าความแปรปรวน มันต้องมีประโยชน์อะไรสักอย่างสิ นั่นแหละที่ผมอยากรู้ครับ) แล้วก็อยากรู้แนวคิดของ SD ด้วยครับว่ามันมายังไง ทำไมถึงแม่นยำ ทำไมถึงเรียกว่าส่วนเบี่ยงเบนมาตรฐาน รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ
ปล.ตอนนี้ผมยังเรียนไม่ถึงเลยครับ ยังอยู่แค่ตำแหน่งของข้อมูลอยู่ เคยเรียนไปแค่ผิวๆเท่านั้น ไม่มีใครอธิบายแบบกระจ่างๆได้เลย รบกวนด้วยนะครับ
*แก้ไข CV -> V นิดหน่อยครับ ขอบคุณคห.2 มากครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่