Kungthai NEXT โอนเงินไม่ต้องรับรหัส OTP แล้วเหรอครับ

กระทู้คำถาม
หลังจากที่ KTB Netbank เปลี่ยนชื่อมาเป็น  Kungthai NEXT แล้ว ผมสังเกตเห็นว่าเวลาจะโอนเงิน จะไม่ต้องใส่รหัส  OTP ที่ส่งมาทางโทรศัพท์แล้ว แค่ใส่รหัสผ่านในการล๊อคอินเข้าแอ๊พอีกครั้งก็สามารถโอนเงินได้แล้ว ถ้าแบบนี้จะให้ใส่เพื่ออะไรครับในเมื่อใส่รหัสผ่านครั้งแรกเข้าไปทำรายการได้แล้ว โอนไปเลยไม่ดีกว่าเหรอครับ ทำไมต้องมาใส่รหัสผ่านตัวเดิมก่อนโอนอีกครั้งด้วยครับ  ผมว่าถึงมันจะสะดวกก็จริงแต่ความปลอดภัยมันต่ำมากนะครับ  สมมติมีคนรู้รหัสก็สามารถเข้าไปโอนเงินได้โดยที่ไม่ต้องมีรหัส  OTP ส่งมาเบอร์เจ้าของบัญชีได้สิครับ หวานเลยครับแบบนี้ หรือว่าแอ๊พสามารถตั้งเลือกรับได้ครับว่าจะเลือกใช้การยืนยันแบบไหนในการโอนเงิน แต่ผมหาไม่เจอ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่