รบกวนช่วยตอบข้อสงสัยเรื่องควันบุหรี่ให้ทีนะคะ

เรื่องมีอยู่ว่า จขกท เป็นคนที่ไม่ชอบกลิ่นควันบุหรี่มากกกกกกกๆๆๆๆๆๆๆค่ะ เพราะเคยได้ยินว่าคนที่ได้รับควันบุหรี่จากคนอื่น จะอันตรายกว่าการสูบเอง เลยรู้สึกว่า ถ้าหากเราดมควันบุหรี่เข้าไปเนี่ย ปอดเราจะได้รับอันตราย(แลดูคิดมากนิดนะคะ55555555) แล้วกลิ่นควันบุหรี่นี่คือก็เหม็นสะเหลือเกิน เราได้กลิ่นแล้วเวียนหัว เลยไม่ชอบค่ะ เข้าประเด็นเลยนะคะ ปัญหามันก็คือ คนแถวบ้านเราเนี่ยยย ไม่รู้เป็นอะไร ชอบสูบบุหรี่กันเหลือเกิน วันนึงน่าจะ 10 ครั้งได้ ซึ่งเราไม่เห็นตอนที่เขาสูบหรอกนะคะ เพราะเราอยู่ในบ้าน แต่เราได้กลิ่นค่ะ ซึ่งมันไม่ได้หนักขนาด ควันโขมงเข้ามานะคะ แต่มันจะเป็นลักษณะ ที่กลิ่นควันลอยมาตามลมอะค่ะ หรือบางทีที่เราเดินผ่านคนสูบบุหรี่เราก็จะกลั้นหายใจก่อนเดินผ่านค่ะ (ฮาาา) แต่ถ้าเดินผ่านขบวนยาวของคนสูบแบบเยอะสะเหลือเกิน ปอดฉันไม่ได้ใหญ่ขนาดกลั้นหายใจได้นานขนาดจะเดินผ่านคนพวกนั้น เราก็จะใช้วิธีเอาคอเสื้อ หรือ แขนเสื้อ มาปิดจมูกน่ะค่ะ ทีนี้เราสงสัยว่า ถ้าหากเราได้กลิ่นบุหรี่ที่จางมากับลม แต่ไม่ได้อยู่ข้างคนสูบขนาดนั้น แบบแค่มีกลิ่นแต่ไม่มีควันน่ะค่ะ จะมีอันตรายต่อสุขภาพไหมคะ แล้วการที่ใช้แขนเสื้อปิดจมูกนี่จะช่วยกรองสารพิษที่เราสูดดมเข้าไปในปอดเราได้บ้างไหมคะ  แล้วถ้ามีนี่จะมีผลมากน้อยแค่ไหนคะ

ปอลิง. ขออนุญาตแท็กห้องหว้ากอด้วยนะคะ เพราะเห็นมีหลายคนที่มีความรู้ อาจมีใครช่วยตอบข้อสงสัยได้บ้างน่ะค่ะ
ปอลิง2. ขอบคุณทุกๆคนที่เข้ามาตอบมากนะคะ ^^

หมาอมยิ้ม29ไซบีเรียนฮัสกี้ชิสุ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
เราสงสัยว่า ถ้าหากเราได้กลิ่นบุหรี่ที่จางมากับลม แต่ไม่ได้อยู่ข้างคนสูบขนาดนั้น
แบบแค่มีกลิ่นแต่ไม่มีควันน่ะค่ะ จะมีอันตรายต่อสุขภาพไหมคะ

ครับ จขกท.  ควันบุหรี่นั้นจริง ๆ แล้วมันมีสารเคมีมากมายถึง 7,000 (เจ็ดพัน) กว่าชนิดเลยทีเดียว
แต่สารเคมีหลัก ๆ ที่ส่งผลต่อสุขภาพเราก็ประมาณ 20 ชนิดครับ  ตัวที่สำคัญมากที่สุดก็คือ TAR (น้ำมันดิน)
แต่ .... อนุภาคของ TAR มันหนักกว่าอากาศมากครับ  ดังนั้น มันจึงไหลลงไปกองที่พื้นเสียส่วนมาก
ดังนั้น  ควันบุหรี่ที่ลอยมาตามลมไกล ๆ โดยไม่เห็นควันเลย  ก็แทบจะไม่มีอนุภาค TAR ปะปนอยู่แล้ว
ส่วนสารเคมีอันตรายอื่น ๆ ในรูปแบบ gas  ก็จะยิ่งเจือจางไปมาก  จนไม่มีผลใด ๆ เลย .... จขกท.สบายใจได้

แล้วการที่ใช้แขนเสื้อปิดจมูกนี่จะช่วยกรองสารพิษที่เราสูดดมเข้าไปในปอดเราได้บ้างไหมคะ  แล้วถ้ามีนี่จะมีผลมากน้อยแค่ไหนคะ
ช่วยได้แน่นอนครับ  แต่อาจไม่จำเป็น  เพราะสารพิษต่าง ๆ มันเจือจางมากตามที่ได้อธิบายไปครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่