ขอคำปรึกษา ซื้อที่ดินมีไม้สักปลูกอยู่ จากกรมบังคับคดี

เรียนปรึกษาผู้รู้กฎหมายครับ

ผมกำลังจะซื้อที่ดินซึ่งมีไม้สักปลูกอยู่ ซื้อผ่านกรมบังคับคดี ตามคำสั่งศาลล้มละลายกลาง เป็นคดีแดง ที่ดินมีโฉลด ไม่ใช่ น.ส.ก. 3

พอตรวจสอบข้อมูลเบื่องต้นกับนิติกรเจ้าของคดี นิติกรคาดการณ์ว่า… ถ้าผมซื้อที่ดินแปลงนี้ไป ก็จะมีปัญหาตั้งแต่ขั้นตอนการโอนกับกรมที่ดินและจะมีปัญหาฟ้องร้องตามมา เนื่องจากที่ดินมีไม้สักปลูกอยู่ ชี้ชัดได้ว่าจำเลยต้องการผลประโยชน์ในไม้สัก จะฟ้องเรียกร้องผลประโยชน์จากไม้สักนั้น นิติกรแนะนำให้ผมไปซื้อที่ดินแปลงอื่นที่วางเปล่าจริงๆ เพื่อจะได้ไม่เจอปัญหาฟ้องร้องให้ปวดหัว

ผมฟังแล้วก็งง ไม่เคยได้ยินอะไรแบบนี้ จึงโทรกลับไปศาลล้มละลายกลาง ทาง operator ได้ให้หลักกฎหมายเบื้องต้นซึ่งตรงกับที่ผมเรียนมา(บ้าง) นั้นคือ ผู้ซื้อ(เจ้าของใหม่) มีสิทธิ์ครอบครองที่ดินนั้น รวมทั้งมีสิทธิ์ในส่วนควบ ส่วนควบในที่นี้คือไม้สัก ไม่ว่าจะไม้อะไร ก็ถือเป็นส่วนควบ และจำเลยเป็นบุคคลล้มละลายตามคำสั่งศาล ไม่มีสิทธิ์บริหารทรัพย์สินใดๆ จึงจะฟ้องเรียกร้องอะไรไม่ได้

อยากทราบว่าสิ่งที่ operator ชี้แจงซึ่งตรงตามที่ผมจำได้สมัยเรียน กับสิ่งที่นิติกรพูด สิ่งไหนคือใช่และถูกต้องมีกฎหมายครับ

รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่