ขอคำแนะนำออกรถมือสอง2018

สวัสดีค่ะ รบกวนผู้ใช้รถขอคำแนะนำเพื่อตัดสินใจในการเลือกรถค่ะ
ดิฉันกำลังจะออกรถมือสองค่ะ ตั้งใจออกแบบฟรีดาวน์ (มีเงินสำรองดาวน์ไว้ 20,000 บาท) มีตัวเลือกอยู่ 2 รุ่น ที่ผ่อนไหว และปียังใหม่อยู่ ขอบอกก่อนเลยว่าไม่มีความรู้เรื่องรถเลย ยอมรับเลยว่าเลือกยากมากค่ะ ส่วนใหญ่ที่ใช้คือขับรถในตัวเมืองค่ะ ออกต่างจังหวัดบ้างแต่คงไม่บ่อยนัก ที่มองไว้ 2 รุ่น คือ...

1.[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้ รถผ่านมา 2 มือแล้ว วิ่งประมาน 90,000 กว่าโล
ผ่อนเดือนละ 6,400 บาท 84 งวด วางเงิน 5,000 บาท
ได้ยินปัญหาของยี่ห้อนี้มาพอสมควรเรื่องเกียร์ของรุ่นนี้ มีที่ปัญหาบ่อยๆ และค่าซ่อมบำรุงแพงมาก
และรถเป็นระบบไฟฟ้าทั้งหมด ทดลองขับมาแล้วชอบในตัวรถทั้งภายนอกและภายใน เป็นเบาะหนัง ทรงสปอร์ต เลยวางแผนไว้ว่า
- ถ้าเลือกจะออกคันนี้ก็เอาไปเช็คที่ศูนย์ว่าถึงเวลาจะเปลี่ยนตรงไหนบ้าง ต้องเตรียมเงินประมานเท่าไหร่ จะได้เตรียมเงินไว้ วางแผนการเงินให้เรียบร้อย

2.[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้ เจ้าของมือเดียว วิ่งประมาน 60,000 กว่าโล
ผ่อนโดยประมาณ 5,xxx บาท 84 งวด ดาวน์ 18,000 บาท
คันนี้ปลื้มตรงที่เป็นรถมือเดียว วิ่งน้อย ผ่อนถูก แต่ก็ลงเงินดาวน์เยอะ (แต่ก็ไม่เกินที่ตั้งงบไว้) เต้นท์รถไว้ใจได้ รถเป็นเบาะผ้ากำมะหยี่ ยังไม่ได้ศึกษาข้อมูลรถรุ่นนี้มากเท่าไหร่ แต่รถก็ยังคงเป็นยี่ห้อตลาด ค่าซ่อมบำรุงคงไม่แพงเท่ากับฟอร์ด และอะไหล่ก็น่าจะหาง่ายและราคาไม่แรงมาก

ดิฉันควรเลือกแบบไหนดีคะ อยากเน้นระยะยาวในการใช้งาน กังวลว่าออกมาได้ไม่นานแล้วต้องซ่อมจุกจิก เพราะจะเป็นรถคันแรก เน้นที่ส่งไหว สบายๆ ไม่ใช่เรื่องง่ายเลยกับการจะออกรถ แล้วยิ่งเป็นรถมือสอง ต้องคิดแล้วคิดอีก รบกวนด้วยนะคะ

ปล.ไม่รู้ว่าต้องแท็กห้องไหนบ้าง ขอเลือกแท็กที่ Auto tag แนะนำมานะคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
Preview