ผู้ชายสูง 160 ถือว่าเตี้ยมั้ยครับ?

คือตอนนี้ผมอายุ 14 สูงแค่ 160 เองโดนเพื่อนล้อว่าไอเตี้ยบ่อยมากรู้สึกไม่มั่นใจเลยครับ
พ่อผมสูง 160 แม่ 150 ผมจะมีโอกาสสูงได้กว่านี้มั้ยครับ
ตอน ม.1 ผมสูง 152 พอขึ้นมา ม.2 สูง 160 ละหลังจากนั้นก็ไม่เพิ่มขึ้นอีกเลยครับตอนนี้ ม.3 เทอม 2 ก็ 160 เท่าเดิม

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
เตี้ย วิธีแก้ไขต้องทำอย่างเคร่งครัด
1. ต้องนอนตอน 3 ทุ่ม เพื่อให้โกร้ทฮอร์โมนทำงาน  ถ้านอนดึกแบบนี้คือเสร็จกัน
2. ต้องดื่มนมเยอะ ๆ ให้ดูปริมาณแคลเซียมข้างกล่องด้วย
3. ต้องกระโดดเยอะ ๆ พยายามกระโดดเอามือแตะเพดาน กระโดดตบ เล่นบาส  การกระโดดจะทำให้สมองสั่งข้อเท้า สั่งร่างกายว่ามันต้องสูงมันถึงจะ
    เอื้อมถึง  ลองดู 3 เดือนรู้เรื่อง ว่ายน้ำด้วยก็ยิ่งดี ต้องมีวินัยนะจึงจะสำเร็จทำ ๆ เว้น ๆ ไม่ได้ผล
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่