บริษัทที่เลิกแล้ว...จ้างคนได้เหรอ?

เพื่อนเราจ้างเราทำงานค่ะ ทำงานแปลเอกสารกฎหมาย ฟรีแลนซ์ ส่งงานมาให้ทำเรื่อยๆ ทำมาพักนึงแล้ว
ทีนี้มีเรื่องที่ต้องการใช้เอกสารใบรับรอง ก็เลยขอใบรับรองจากเพื่อนว่า เนี่ย เคยทำที่นี่นะ

ศจู่ๆเกิดสงสัยขึ้นมาเลยเอาชื่อบ.ไปเซิร์จ ปรากฏว่าเลิกแล้ว เอาชื่อเอาเลขนิติไปเช็คในเว็บ DPD ปรากฏว่าเลิกและชำระบัญชีแล้ว (ไม่รู้เมื่อไหร่)

งงมากๆ คือเอกสารที่ขอเอาไปประกอบการทำวีซ่าค่ะ แบบนี้มีผลไหมคะ คือเราไม่รู้เลย ถามเพื่อนเพื่อนก็บอกว่าเขาไม่ได้ดูเรื่องทะเบียนอะไรเลยไม่รู้ เดี๋ยวจะถามให้ ตอนนี้ยังไม่ได้คำตอบ

แต่เอาชื่อไปเช็ค บางเว็บที่เป็นภาษาอังกฤษ จีน (คล้ายๆเว็บเช็คบริษัท) มันก็ขึ้นว่าActiveนะ งงอ่ะ ทำไงดี หรือตัดเอกสารนี้ออก แต่กลัวเอเจนซี่เห็นเราเปลี่ยนเอกสารจะหาว่าเรามีพิรุธรึเปล่า แต่เราไม่รู้จริงๆนะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่