กลัวการทำงานควรทำอย่างไรดีคะ?

สวัสดีค่ะ เราเป็นเด็กจบใหม่ทางด้านภาษาญี่ปุ่นค่ะ จบมาได้ 4 เดือนกว่าๆแล้วค่ะ เคยสมัครงานและสัมภาษณ์ไปแล้ว 1 ครั้ง แต่ไม่ได้งานค่ะ เราพยายามจะหางานอื่นๆที่น่าสนใจ แต่เราก็รู้สึกกลัวทุกงานเลยค่ะ รู้สึกไม่มั่นใจในความสามารถของตนเองเพราะตัวเองก็ไม่ได้เก่งอะไรมากมาย ระดับกลางๆ กลัวสู้คนที่เค้าเก่งกว่าไม่ได้ กลัวทำงานได้ไม่ดี กลัวโดนเจ้านายดุ กลัวเพื่อนร่วมงานไม่ชอบ กลัวสังคมการทำงานทุกอย่างเลยค่ะ เมื่อตอนสมัยเรียนก็เคยเป็นคนที่มั่นใจในตัวเองมากกว่านี้นะคะ ตอนสมัยฝึกงาน เราก็ทำมันได้ดีอยู่ค่ะ เราอดทน มีความรับผิดชอบ และตรงต่อเวลา แต่พอเรียนจบเริ่มหางานทำเอง ทำไมความวิตกกังวลมันมีมากมายเต็มไปหมด มีเพื่อนๆคนไหนเป็นแบบเราแล้วข้ามผ่านมันไปได้ไหมคะ ทำได้อย่างไร? ช่วยแนะนำเราทีค่ะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
ไม่มีใครเก่งมาตั้งแต่แรกครับ
ที่คุณ "กลัว" เพราะคุณยังขาด "ประสบการณ์"

คุณจำวันแรกที่ขี่จักรยานได้ไหม
คุณจำวันแรกที่ว่ายน้ำได้ไหม
คุณจำวันแรกที่ขับรถได้ไหม

แล้วก่อนหน้านั้นคุณกลัวไหม? แล้วทำไมคุณกล้า

การทำงานก็เหมือนกันครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่