เราเป็นคนที่ชอบดื่มกาแฟAmericanoของ Starbucks แต่เห็นมีบางคนบอกว่ามันอ่อนเกินไปเหมือนน้ำล้างถ้วย ?

เขาบอกว่าถ้าเป็นกาแฟที่ดีต้องรสชาติขมๆเข้มๆ   เราฟังแล้วก็ เออๆ.. ( ในใจนึกเป็นเสียงสะท้อนแบบในหนัง มันใช่เหรอวะ วะ วะ .. 555 )

คือส่วนตัว เราชอบดื่ม Americano ของ Starbucks มากๆค่ะ รู้สึกเป็นยี่ห้อเดียวที่เราทานอย่างมีความสุขมากๆ

เราว่ามันเป็นอะไรที่พอดีๆ ไม่ขมเกินไป ไม่อ่อนเกินไป ลงตัว( สำหรับเรานะคะ )

เลยอยากถามเป็นความรู้ว่า จริงหรือคะ ที่ว่า กาแฟ Americano ดีๆ ต้องเข้มๆขมมาก ๆ (ถ้าจริง คงเป็นความรู้มั้ยสำหรับเราเลยทีเดียวล่ะค่ะ  )

คือเข้าใจนะคะว่า คอกาแฟบางคนชอบรสชาติขมๆ ก็อาจมอง Starbucks ว่า อ่อนเกินไป แต่เพื่อนเราบางคนก็พูดซะเสีย

เลยว่า รสชาติเหมือนน้ำล้างถ้วย เราก็นึกในใจ ( เสียงเอคโค่อีกและ ) โห น้ำล้างถ้วยเลยเหรอ เหรอ เหรอ ..... แต่ก็ไม่ได้เถียงกับมันนะคะ

เพราะเราไม่ได้เป็นพวก Brand Loyalty ขนาดนั้นซะหน่อย 555  

พิจารณาด้วยเหตุและผลแล้ว เราว่ามันไม่น่าเกี่ยวกันค่ะ แต่เราก็ไม่ได้โต้แย้งกับเพื่อนเรื่องนี้นะคะ เพราะคงไม่ได้ประโยชน์อะไรที่จะมาเถียงกัน

ในเรื่องที่ยังหาข้อสรุปไม่ได้  และที่แน่ๆมันก็ไม่ได้ซื้อให้เรากินอยู่แล้ว ( ฮา )

ด้วยเหตุผลดังที่ได้ยกมาในข้างต้น  จึงเข้ามาขอความรู้จากคอกาแฟตัวจริงในนี้ดีกว่าค่ะ

ปล. จริงๆแค่อยากได้ข้อมูลที่ถูกต้องเท่านั้นเองล่ะค่ะ เพราะไม่ว่าจะยังไง ก็คงจะทานกาแฟของ Starbucks เค้าต่อไปล่ะค้า

ขอบคุณมากๆนะคะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 9
Starbucks น่าจะใช้เมล็ดกาแฟอราบิก้าสายพันธุ์เมืองนอก รสจะอ่อน ไม่เปรี้ยว ไม่ขมมาก เหมาะไว้ชงร้อน ผมก็ซื้อแบบนี้ไว้ชงที่บ้านสลับกับ illy, Lavazza

แต่คนไทยส่วนใหญ่กินกาแฟเย็น เมล็ดแบบนี้จะโดนนม น้ำหวาน น้ำแข็ง กลบรสกาแฟหมด ต้องใช้โรบัสต้าแบบเข้มๆ ชงเอา ก็เลยติดมาว่ากาแฟอร่อยต้องเข้ม
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่