[CR] เที่ยวพม่า มัณฑะเลย์ พุกาม ย่างกุ้ง 4 วัน 3 คืน แบบสบายกระเป๋า

สวัสดีค่ะ มาแบ่งปันประสบการณ์การท่องเที่ยวในพม่า อารยธรรมทางพุทธศาสนาที่คนไทยและทั่วโลกนิยมมาบูชา ศาสนสถานสำคัญกันค่ะ ทีมงานไปมาเมื่อ 25 - 28 พฤษภาคม 2561 แบบ 4 วัน 3 คืน ต้องขอบอกว่าไม่ชอบ Back Pack เพราะเหนื่อยค่ะ เลยติดต่อเช่ารถไว้ล่วงหน้าแบบสบายๆ แอร์เย็นๆ ราคาไม่แพง สามารถที่จะเดินทางไปไหนก็ได้ในประเทศพม่า ลองมาดูการวางแผนเดินทางพร้อมภาพถ่ายขณะท่องเที่ยวกันค่ะ
1. จองตั๋วล่วงหน้าประมาณ 2 เดือน ไปกัน 4 คน สายการบินแอร์เอเชีย ขาไป  ดอนเมือง - มัณฑะเลย์ ขากลับ ย่างกุ้ง - ดอนเมือง คือเที่ยวจากกลางลงใต้ ไม่ต้องย้อนไปมา สะดวกดี ค่าเครื่องบิน ประมาณ 2,500 บาท / คน เวลาบินก็ประมาณชั่วโมงนึงไวมาก เวลาพม่าจะช้ากว่าไทย 30 นาทีค่ะ
2. จองที่พักผ่าน Agoda  เน้นใกล้สถานที่เที่ยว คืนที่ 1 พักที่ Victory Point กลางเมืองมัณฑ์ทะเลย์  คืนที่ 2 และ 3 พักที่ย่างกุ้ง MGM hotel เป็นโรงแรมขนาดกลาง สะอาด พนักงานบริการดี แต่จองห้องพักเตียงคู่ได้เตียงเดี่ยวทั้ง 2 โรงแรมเลย วัยรุ่นเซ็งมาก แถมลิฟท์ก็เสีย 1 ตัว หารค่าที่พักกันแล้ว 3 คืน ตกคนละ 1,000 บาท ถือว่าโคตรถูกค่ะ
3.ติดต่อเช่ารถเที่ยวแบบสบายๆ เป็นรถเก๋ง Toyota Alphard  บริการดีแบบประทับใจ  แอร์เย็นๆ รับส่งจากสนามบินและพาเที่ยวสถานที่สำคัญ แถมวันสุดท้ายไม่มีโปรแกรมเที่ยว ก็ยังอาสาไปส่งสนามบินอีกนะค่ะ ค่ารถทั้งหมดรวมน้ำมัน ค่าทางด่วนในตัว ก็ 460 ดอลล่า ราคาต่อรองกันเองเลยค่ะ คนขับชื่อ Kozin  ID line Kozin1981  Email gmyanmar777@gmail.com  คนขับใจเย็น น่ารักมากค่ะ แต่ Speak English only
4. ค่าชมโบราณสถานไม่แพง ซื้อใบเดียวเที่ยวได้ทั้งวัน ต้องแลกเงินดอลไว้สำรองด้วยนะค่ะ ที่สนามบินดอนเมือง และไปแลกเงินจ๊าดที่สนามบินมัณทะเลย์ อัตราแลกเปลี่ยน  1 ดอลลา = 33 บาท = 1,500 จ๊าด หรือ 1 บาท = 48 จ๊าด โดยประมาณ  แต่บางร้านก็รับเงินบาทค่ะ
5. แนะนำให้เตรียมผ้าถุงไปด้วยนะค่ะ เพราะที่พม่าสถานที่เที่ยวส่วนใหญ่เป็นวัด ห้ามนุ่งสั้น ทางทีมของเราใส่ผ้าถุงไปจากบ้านเลยค่ะ ดูจากหน้าตาคนเที่ยวแล้วก็ถือว่าเหมือนคนเมียนมาร์ กลมกลืนมั๊กๆ  และใส่เสื้อยิดสบายๆ นะค่ะ เพราะที่พุกามอากาศร้อน ตอนไป 39 องศาเซลเซียส คือเท้าพอง ขอบอก
6. ทุกสถานที่ที่คนขับพาไป ล้วนแต่น่าสนใจ อาจจะมีตื่นเช้าบ้าง แต่รับรองได้ชมอารยะธรรมที่ดีงาม ต้องอ่านประวัติศาสตร์หรือดูหนังไปนะค่ะ แล้วไม่ต้องจ้างไกค์ พอคนขับพูดประวัติให้ฟังก็จะรู้ทันทีว่าคือใคร อาทิเช่น King บะเยงนอง คือ กษัตริย์บุเรงนอง นั่นเองค่ะ  ว่าแล้วก็มาชมภาพกันดีกว่า
Day 1 สมาชิก 4 คนตามภาพ มีเพื่อนและคุณแม่สุดที่รักค่ะ เดินในสนามบินดอนเมืองมีแต่คนมอง เพราะทีมการแต่งกายนี่แหละ

- ไปถึงมัณทะเลย์บ่ายๆ ก็ตรวจ passport แลกเงิน และออกมาประตูทางออกก็จะเจอพี่โกซิน ที่เราติดต่อเช่ารถไว้มารอรับ
-
- จากนั้นก็เดินทางต่อไปสถานที่แรก คือ พระราชวังมัณฑะเลย์ เมืองหลวงแห่งสุดท้ายก่อนที่จะถูกอังกฤษยึดครอง สร้างด้วยไม้สักทอง แต่ละต้นมยิ้มมา บรรยากาศร่มเย็น ได้เข้าไปกราบรูปปั้นจำลอง กษัตริย์สีป่อ และพระนางศุภยาลัต ก็เป็นบุคคลสำคัญทางประวัติศาสตร์ที่ไทยจารึกไว้เช่นกัน

- ออกมาจากพระราชวังมัณฑ์ทะเล ก็ไปต่อที่พระราชวังไม้สักชเวนานดอ พี่โกซินเล่าว่า สร้างโดยพระเจ้ามินดง ซึ่งจะมีจารึกประวัติศาสตร์ไว้ให้อ่าน การก่อสร้างจะเน้นใช้ไม้สักทั้งสิ้น

- ไปกันต่อที่จุดชมวิวเมืองมัณ นั่งรถไต่เขาไปเรื่อยๆ ด้วยความชำนาญของคนขับ รับรองปลอดภัย ถึงแล้วก็ขึ้นลิฟท์ไปไหว้พระ เดินชมวิว แต่ไม่รอพระอาทิตย์ตกแล้วนะค่ะ เริ่มหิวค่ะ เรื่องกินเรื่องใหญ่  วันนี้ทานข้าวร้านอาหารทั่วไปแล้วก็พักผ่อนค่ะ

Day 2  Check out แต่เช้า แล้วออกเดินทางไปสะพานอูเบ็ง ชมสะพานไม้สักที่ยาวที่สุดในโลก ซึ่งพระเจ้าปะดุงย้ายเมืองจากกรุงอังวะ และนำไม้สักมา
สร้างเป็นสะพานข้ามแม่น้ำ เพื่อไปสักการะเจดีย์ฝั่งตรงข้าม จะเห็นได้ว่าแรงศรัทธาทางพุทธศาสนาแรงกล้าจริงๆ

เดินซื้อของฝาก ผ้าพื้นเมืองสวยๆ แล้วเราก็นั่งรถไปอีก 3 ชั่วโมง เพื่อชมวัฒนธรรมเมืองพุกาม มหาเจดีย์ 4,000 กว่าองค์ ซึ่งวาดฝันว่าจะมาตั้งแต่ๆ เด็กๆ แว้ว ไกลแค่ไหนก็ต้องไปให้ได้ จะเห็นถึงความเจริญรุ่งเรืองของพุทธศาสนา ชาวเมียนมาพุทธจะชวนกันมาไหว้พระ ขอพร เห็นได้ว่าเคร่งกว่าบ้านเรา ล้านเท่าเลยทีเดียว

เจดีย์แต่ละองค์ของเมืองพุกาม ล้วนแต่สร้างขึ้นด้วยแรงศรัทธาของกษัตริย์ อายุเป็นพันปี อาทิเช่น วิหารธรรมยางจี หรือมหาเจดีย์ชเวสิกอง ซึ่งบรรจุพระบรมสารีริกธาตุ 1 ใน 5 มหาสถานศักดิ์สิทธิ์ของพม่าที่ชาวพุทธต้องมากราบไหว้ และวันนี้เราก็เดินทางไปนอนที่ย่างกุ้งค่ะ ใช้เวลาเดินทาง 8 ชั่วโมง
Day 3 ตื่นสาย เพราะเมื่อคืนถึงโรงแรม 5 ทุ่ม ว่าแล้วรีบอาบน้ำเดินทางไปขอหวยกันหน่อย ก็คือ เจดีย์โบตาทาว และเทพทันใจนั่นเอง เดินต่อคิวไม่นาน เพราะพี่โกซินพาเดินและแนะนำซื้อของไว้ ว่าแล้วก็ขอหวยไปเล็กน้อย ขอบอก กลับมา ออกป้ายทะเบียนรถ 3 งวด แถมล๊อตเตอรี่ไปอีก 1 งวด ฟินไปเลยจ้า

- จากนั้นก็ไปไหว้พระนอนตาหวาน สร้างได้อย่างสวยงาม  และทานอาหารพื้นเมือง จะบอกว่าไม่ต้องสั่งเยอะ เพราะเครื่องเคียงแถมมาเยอะมาก ทานไม่หมดแน่ๆ ค่ะ ราคาก็กลางๆ ไม่ถูก ไม่แพง  อากาศร้อนๆ ก็แวะซื้อไอศครีมกันนะค่ะ คนขายใจดี๊ ใจดี

- โปรแกรมสำคัญสำหรับทุกคน คือ มหาเจดีย์ชเวดากอง ใครมาพม่า ต้องมากราบไหว้ที่นี่ และที่สำคัญคือเป็นเจดีย์ประจำราศีเกิดของแม่ แม่ก็ฝันว่าครั้งนึงต้องมาให้ได้

Day 4  ได้เวลาเดินทางกลับ พี่โกซินก็มารับไปส่งที่สนามบินค่ะ รวมทริปนี้ค่าใช้จ่ายไม่ถึง 10,000 บาทต่อคน ได้เที่ยว 3 เมือง แบบสบายๆ และไม่เหนื่อยค่ะ ขอบคุณที่เข้ามาอ่านนะค่ะ ถ้าเขียนเรื่องราวผิดไปต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้
ชื่อสินค้า:   เช่ารถพม่า ราคาไม่แพง
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่