รถมีอาการความร้อนขึ้น-ดับขณะที่ขึ้นสะพานชันๆ ไม่แน่ใจว่าเกิดจากการขับลุยน้ำหรือเปล่าครับ

เมื่อคืนนี้มีฝนตกหนัก เส้นทางที่ผมใช้เป็นประจำมีน้ำท่วมเล็กน้อย (เสมอฟุตบาธ ประมาณไม่เกิน 10 ซม.) ซึ่งผมก็ได้ขับลุยเข้าไปเป็นช่วงสั้นๆ
หลังจากนั้นผมเจอปัญหากับรถของผม ก็คือ
-  เมื่อขับรถขึ้นสะพานที่ชันๆ ก่อนถึงสะพานผมจะแตะเบรคเบาๆ เพื่อชะลอ แต่เมื่อถอนเบรคแล้วเหยียบคันเร่งเพื่อขึ้นสะพาน เครื่องจะดับทันที
หลังจากนั้น หากสตาร์ทใหม่ เครื่องจะสตาร์ทไม่ติด (มีเสียงสตาร์ทดัง อึ๊ด อึ๊ด อึ๊ด เรื่อยๆ) ต้องรอประมาณ 3-5 นาที จึงจะสตาร์ทติดอีกครั้ง
-  หลังจากสตาร์ทติด และออกรถมาได้ ผมเจอว่าเข็มความร้อน ขึ้นประมาณ 75%  แต่ก็ยังขับได้บ้าง // ขณะที่ขับ เข็มความร้อนไม่ลดลงเลย ยกเว้นถ้าเปิดกระจกรถ เข็มความร้อนจะค่อยๆลงมาอยู่ระดับปกติ // และเมื่อถึงสะพานที่ชันๆ เครื่องก็จะดับอีกครั้ง

เช็คภายในเครื่องยนต์ พัดลมทุกตัวยังหมุนอยู่ // น้ำในหม้อน้ำ พร่องเล็กน้อย แต่ยังเหลือเยอะมาก  
ล่าสุดเช้าวันนี้ ผมลองขับรถคันนี้ไปทำงานตามปกติ  สภาพเครื่องวันนี้เป็นปกติอยู่

จากอาการที่เกิดขึ้น ผมไม่แน่ใจว่า อาการที่เครื่องดับ - ความร้อนขึ้น มีสาเหตุเกิดจากอะไรได้บ้าง  เป็นเพราะผมขับรถลุยน้ำหรือเปล่าครับ ?

รถผม เป็นรถเก๋ง Toyota Corolla รุ่น 3 ห่วง ใช้แก๊ส LPG ครับผม
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่