เรากังวลว่า เราเป็นโรคซึมเศร้า จริงมั้ย

กระทู้คำถาม
คือเราทานยารักษาโรคนี้ ไปแค่ 3 วัน
เรารู้สึกว่าอารมณ์ปกติขึ้นมาก

หมอเคยบอกว่า เมื่อทานยารักษาโรคซึมเศร้าครั้งแรก จะมีอาการ อาเจียน คลื่นไส้ และเศร้าหนักกว่าเดิม แต่ผมไม่เป็นอย่างนั้นครับ ผมปกติดี

ก่อนที่ผมจะไปรักษา ผมนอนไม่ค่อยหลับ เคยขอให้ไปหาหมอ แต่ไม่คิดเลยว่าจะพาผมไป รพ.จิตเวช
ตอนที่หมอเขาเอาใบวัดโรคซึมเศร้ามา ผลปรากฏว่า คะแนนได้ 25 เกินเกณฑ์กว่าคนปกติมาเยอะมากๆ

และหมอคนนั้นก็เชิญผมไปพบจิตแพทย์ ถามเรื่องอาการต่างๆ วันนั้นผมซึมๆครับ
และผมก็พูดถึงเรื่องอดีตที่เลวร้าย ทั้งๆที่เป็นเรื่องที่ผมได้เก็บมาคิดทุกวันหรอก
เมื่อก่อน ก่อนที่ผมจะไปตรวจ ผมมีอาการวิตกกังวล เรื่องต่างๆนานา ชอบคิดมโนไปเอง ว่าอนาคตจะเป็นอย่างนู้นอย่างนี้ บางครั้งก็คิดไปเองว่าอนาคตจะเจออย่างนั้น บางครั้งอยากร้องให้ แต่ร้องไม่ออก แต่ผมก็ไม่ได้แบบนี้ทุกวันหรอก

วันนี้ผมจะได้ไปเจาะเลือด จะพูดกับหมอดีมั้ยว่า
ผมไม่ได้มีอาการซึมเศร้าทุกวัน ผมแค่วิตกกังวลเรื่องต่างๆ  
ไม่สบายใจมาหลายวันแล้ว
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่