การเสียภาษีของกองทุนสำรองเลี้ยงชีพ หลังลาออกจากงาน

สวัสดีครับ ผมมีข้อสงสัยเกี่ยวกับการเสียภาษีในส่วนของกองทุนสำรองเลี้ยงชีพ หลังลาออกจากงานครับ พอดีได้ทำเรื่องลาออกจากกองทุนและถอนเงินออกมาทั้งหมด ประสบการณ์ทำงาน 5 ปี 2 เดือน ทำงานมาสองที่ ที่แรกเป็นงานสัญญาจ้างยังไม่ได้เป็นสมาชิกกองทุน ทำมาได้ 1 ปีพอดี ที่ๆสองคือที่ๆกำลังจะลาออกมา ทำงานและเป็นสมาชิกกองทุนมา 4 ปี 2 เดือน ได้ศึกษามาว่าถ้าเป็นสมาชิกกองทุนมาไม่ถึง 5 ปี จะต้องเสียภาษีเป็นจำนวนมากหรอครับ? พอดีไม่ได้เป็นสมาชิกกองทุนประกันชีวิต หรือ RMF เลย และเท่าที่ดูในระบบมา มีในส่วนของเงินตัวเองประมาณ 50,000 บาท และส่วนของนายจ้างและผลประโยชน์ตอบแทนประมาณอีก 50,000 บาท แบบนี้จะเสียภาษีเยอะถึงหลักหมื่นบาทมั้ยครับ เค้ามีหลักการคำนวณภาษีในส่วนกองทุนสำรองเลี้ยงอย่างไรบ้างครับ ต้องคิดรวมกับภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา หรือคิดแยกใบกันครับ อยากขอคำแนะนำครับ ขอบคุณครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่