ถอนกองทุนสำรองเลี้ยงชีพ ต้องเสียภาษีอย่างไรครับ

ออกตัวก่อนว่ายังทำงานอยู่นะครับยังไม่ได้ลาออกจากบริษัท เพียงแต่ว่าได้ถอนกองทุนสำรองเลี้ยงชีพออกมา (สะสม 100%)
ทีนี้ เมื่อมันเป็นเงินได้ก็น่าจะต้องมีการเสียภาษีแน่นอน แต่วิธีการยื่นภาษีจะเป็นอย่างไร หรือมีวิธีใดครับ

เพราะได้ลองค้นหาเรื่องการยื่นภาษีเงินได้ฯ กรณีที่ได้เงินกองทุนสำรองฯ จะเจอเคสที่เป็นการลาออกจากบริษัทแทบทั้งหมดเลย
ยังไม่เจอเคสแบบผมที่ยังคงทำงานอยู่ แต่ถอนเงินกองทุนออกมาก่อน

รบกวนชี้แนะทีครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่