เลือกฝากประจำแบบปลอดภาษี แบบไหนดีคะ

กระทู้คำถาม
ตอนนี้จะฝากประจำ แบบปลอดภาษีค่ะ แต่อยู่ระหว่างหาข้อมูลและตัดสินใจ
อยากให้ช่วยเลือก อยากทราบความเห็นจากคนอื่นบ้างค่ะ

1.บัญชีเงินฝากประจำปลอดภาษี-ไอซีบีซี ไทย  36 เดือน
ดอกเบี้ย 2.70%

2. บัญชีเงินฝากปลอดภาษี ทวีค่า-แลนด์ แอนด์ เฮ้าส์ (LH Bank) 36 เดือน
ดอกเบี้ย 2.80%
(รายละเอียดดอกเบี้ย)
อัตราดอกเบี้ยที่ได้รับจะเท่ากับ อัตราดอกเบี้ยเงินฝากประจำ 12 เดือนวงเงินขั้นต่ำสุด บวก 1.25%

ถ้าหากว่า LH Bank ไม่ได้เป็นดอกเบี้ยแบบลอยตัว มีการปรับเปลี่ยนขึ้นลงได้ตามประกาศ ก็คงจะเลือกไปแล้วตั้งแต่ต้น
เลยแอบกลัวว่า กว่าเราจะฝากครบ 3 ปี ดอกเบี้ยจะลงไปเยอะไหม ในอนาคตก็ไม่มีใครทราบได้ สุดท้ายจะได้น้อยกว่า ธ.ไอซีบีซี ไหม ก็ไม่แน่ใจอีก

ถ้าเราเลือกข้อ 1 ธ.ไอซีบีซี จะได้ดอกเบี้ย 2.70% แน่ๆ เมื่อครบ 3 ปี ซึ่งน้อยกว่า LH 0.1%

เราควรจะเลือกแบบไหนดีคะ ใครเคยฝากประจำแบบไหน ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ
ถ้าเป็นซีไอเอ็มบี มั่นคงไหม บริการโอเคไหม
ถ้าเป็นแลนด์ แอนด์ เฮ้าส์ ที่เคยฝาก ดอกเบี้ยมีแนวโน้มดีขึ้นหรือแย่ลงคะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่