ลูกแมวแรกเกิด แม่แมวทิ้ง ทำยังไงน้องถึงจะรอดคะ

กระทู้สนทนา
แถวบ้านแม่เรามีแม่แมวมาวนเวียนมาข้าวกิน แม่เราก็ให้ข้าวกินเรื่อยๆ แม่แมวตัวนี้มาคลอดลูกที่บริเวณบ้านแม่เรารวม 3 คอกแล้วค่ะ

คอกล่าสุด แม่เราบอกว่า ได้ยินเสียงลูกแมวตั้งแต่วันอาทิตย์ พอวันจันทร์(เมื่อวาน) แม่เราก็เลยเดินตามหาตามเสียงลูกแมว เจอลูกแมวแรกเกิด2ตัวบนพื้นทราย มอมแมมมาก แม่แมวหาย ก็รอแม่แมวมาหาลูกจนถึงตอนเย็น แม่แมวก็ไม่มา ตอนประมาณ 18.40 เราเลยพาลูกแมวทั้งสองตัวไปหาหมอ ป้อนนม ป้อนได้ 2 ครั้ง (มีตัวนึงผอมมาก ไม่ค่อยตอบสนองอะไรเลย TwT) กกไฟนิดนึง ประมาณสามทุ่มครึ่งแล้วเอาไปไว้ที่เดิมเผื่อแม่แมวจะกลับมาหาลูก

ปรากฏว่าตอนเช้า แม่แมวไม่ได้คาบลูกไป ตัวที่ผอมกว่าตาย อีกตัวรอดถึงเช้า เราเลยรีบป้อนนมแล้วพาไปฝากหมอป้อนนม+กกไฟอีกรอบ
ประมาณ10โมงเช้า แม่เราโทรมาบอกว่า แม่แมวมาขอข้าวกินอีกแล้ว เราเลยรีบเอาลูกแมวกลับไปวางไว้ตรงใกล้ๆแม่แมว แม่แมวดมมาดมๆ นั่งข้างๆ แล้วก็เดินหนีค่ะ เราเลยปล่อยไว้ยังงั้น เผื่อแม่แมวจะมาคาบลูกไปแต่อายคนอะไรแบบนี้ ปรากฏว่า แม่แมวเดินหนีไปเฉยๆเลยค่ะ เรากลับไปป้อนนมรอบบ่ายหนึ่ง (พักเที่ยงตอนบ่าย จะได้กลับบ้านตรงรอบป้อนนมน้อง แม่เราป้อนนมน้องไม่ได้เพราะแม่กลัวแมว -.-) แล้วเราก็ทิ้งน้องไว้ที่เดิม ก็ยังหวังว่าแม่แมวจะมาเอาน้องไป

ถ้าแม่แมวไม่เอาน้องไป น้องจะรอดถึงตอนเย็นไหมคะ เรากลัวน้องตายมาก
แล้วถ้าแม่แมวไม่เอาน้องไปจริงๆ คือแม่แมวไม่เลี้ยงลูกแล้วใช่ไหมคะ เราคงจะได้เอาไปฝากหมอไว้ก่อนค่อยคิดว่าจะทำยังไงต่อ
เราทำใจปล่อยน้องไว้โดยไม่ทำอะไรไม่ได้อ่ะค่ะ

ใครมีแม่นมแมวพร้อมรับเลี้ยงลูกแมวบุญธรรม หรือสะดวกช่วยเรา(พยายาม)เลี้ยงให้น้องรอด รบกวนขอความช่วยเหลือด้วยนะคะ
พิกัด จ.ยโสธรค่ะ

เราจะมาอัพเดตน้องเรื่อยๆนะคะ ขอบคุณนะคะสำหรับพื้นที่ TwT

อันนี้รูปน้องค่ะ ตัวที่ยังรอดคือตัวขาว-ดำ อีกตัวเสียแล้วตอนเช้าวันนี้

โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่