[CR] ตามรอย “ ดอยหัวหมู ” อู้หู ตัวมันใหญ่

กระทู้นี้เป็นกระทู้รีวิวแรกของผม
ผิดพลาดประการใดต้องขออภัยทุกท่านด้วยนะครับ

เนื่องจากตัวเองเป็นคนที่ชอบท่องเที่ยว ขีดเขียน และถ่ายรูป
จึงเห็นว่าน่าจะเป็นประโยชน์ให้กับหลายๆคนที่มีความสนใจคล้ายๆกัน
บวกกับปีนี้อายุครบ 30 ปีบริบูรณ์ จึงอยากจะ Celebrate ให้กับตัวเองด้วยครับ ยิ้ม

วันเกิดในแต่ละปี มักเป็นวันที่ไม่ค่อยว่างเสมอ
ต้องมีเรื่องยุ่งๆเข้ามาให้จัดการตลอด . . ปีนี้ก็เช่นกัน

เลยขออนุญาตออกไปทำในสิ่งที่ตัวเองชอบก่อน
ล่วงหน้าซัก 1 วัน

ปีนี้เลือก เส้นทางเดินศึกษาธรรมชาติยอดดอยปุย

จุดหมายคือ จุดชมวิวอันค่อนข้างเร้นลับ ที่ชื่อว่า ดอยหัวหมู

ที่เรียกว่าเร้นลับเพราะว่า เป็นสถานที่ใกล้ๆ ที่สวยงาม
แต่ไม่ค่อยมีคนนิยมไปกันซักเท่าไหร่

เก็บภาพมาให้ชมกันนิดหน่อย ก็ลองมาชมกันครับ

————————

10/08/2018

ภาพถ่ายจาก Canon EOS kiss x 5 + 50 mm f 1.8
แต่งภาพเล็กน้อยด้วย Vsco และ Lightroom ครับ

ผมเริ่มออกเดินทางจากเชียงใหม่ในวันนี้ด้วยเวลาประมาณ 07.00 น.
สายนิดหน่อย เนื่องจากเป็นช่วงหน้าฝน อากาศไม่ร้อนมาก
แสงแดดแค่รำไร และฝนพึ่งตกไปเมื่อคืนวาน

ขับรถเก๋งคันเก่าของคุณตา ไปรับน้องสาวที่ มช
แล้วออกเดินทางมุ่งหน้าขึ้นดอยสุเทพ ขับผ่าน วัดพระธาตุดอยสุเทพ
และ พระตำหนักภูพิงค์ มาเรื่อยๆ ก็มาถึงจุดแรกคือจุดนี้ครับ

จุดชมวิวบ้านม้งดอยปุย

เจอพี่นักปั่นที่เค้าปั่นขึ้นลงทุกวัน บอกมาว่า
“ วันนี้ดีที่มาเจอวิวแบบนี้นะ ปกตินี่มองไม่เห็นไรอ่ะ เมฆบังหมด ฝนตกแทบทุกวัน ”

ก็ถือว่าเป็นโชคดีของเราครับ

วิวบ้านม้ง
ภาพเบลอเล็กน้อย ต้องขออภัย

ทางเข้าเส้นทางเดินศึกษาธรรมชาติฯ

ขับรถขึ้นมาจากทาง จุดชมวิวบ้านม้ง อีกประมาณ 10-15 นาที
*จุดนี้ควรใช้ความระมัดระวัง เพราะเป็นถนนค่อนข้างขรุขระ เป็นหลุมบ่อ
ทางแคบและชัน มีรถสวนตลอดเวลา

เจอกับป้อมร้างของกรมป่าไม้
ก็ง่ายๆครับ จอดรถไว้ข้างทาง เก็บของมีค่าใส่กระเป๋า
*อย่าลืมตรวจล็อกรถให้เรียบร้อยก่อนออกเดินทาง แล้วก็เริ่มเดินตรงจุดนี้

แผนที่เส้นทางเดินศึกษาธรรมชาติฯ

ไป-กลับใช้ทางเดียวกัน ระยะทางประมาณ 2 กิโลเมตร
และเป็นถนนคอนกรีต ค่อนข้างสะดวก

ระหว่างเดินก็ถ่ายรูปไปด้วย ตามประสาคนไม่เร่งรีบ ลองเลนส์ไปเรื่อยเปื่อย
50 mm นี่พึ่งลองถ่ายจริงๆเป็นครั้งแรก เพราะปกติใช้แต่เลนส์คิทครับ

เข้าสู่ช่วงที่เป็นเป็นป่าสน มีลูกสนหล่นอยู่เกลื่อน กลิ่นหอมมากกก
กลิ่นเหมือนไม้เกี๊ยะที่ชาวบ้านเอาไว้ก่อไฟให้ความรู้สึกอบอุ่นดีครับ

มีดอกไม้ที่ไม่คุ้นตาอยู่มากมาย
หน้าตาแปลกๆ แต่ก็สวยงามในแบบของเค้า

พยายามหาชื่อตามป้ายแล้ว แต่บางต้นก็ไม่มีจริงๆ
#ขอโทดที่หนูไม่ใช่นักพฤกษศาสตร์ นะครับ 555

ถ่ายธรรมชาติ แล้วก็ลองถ่ายคนไปด้วย
ใช้น้องนี่แหละเป็นแบบ และนี่คือ น้องอัน ในอิริยาบทที่เป็นธรรมชาติครับ หัวเราะ

หลักกิโลเมตร
ถ้ามาถึงจุดนี้ ก็หมายความว่า เดินผ่านมาได้ 1 กม แล้วครับ

ความสมบูรณ์ของป่าไม้

น้องอัน เป็นคนขี้อาย หัวเราะ

พอถึงจุดนี้ด้านหน้า เราจะพบกับทางแยกไปยัง ยอดดอยปุย
ให้เราตรงไปก่อนนะครับ เราจะพบกับ พลับพลาที่ประทับ
ก็จะสิ้นสุดถนนคอนกรีตตรงนี้ เป็นระยะทางโดยรวม 2 กม
จากจุดนี้ เดินตามทางต่อไปอีกไม่ไกลครับ

ใช้เวลาเดินจริงๆคงประมาณ 30-40 นาที
แต่นี่มัวแต่ถ่ายรูปเล่น ก็กว่าจะมาถึงก็เกือบชั่วโมงครับ 555

เพียงแค่อึดใจเดียวเราก็โผล่มาถึงแล้วครับ . . ดอยหัวหมู ที่เราตามหา

น้องอัน ผู้ขาดความมั่นใจ (เหรอ?) หัวเราะ

ด้านหลังที่เป็นเนินขึ้นไป แล้วมีต้นสนขึ้นรอบๆ คือจุดที่เรียกกันว่า ดอยหัวหมู
จุดเชื่อมต่อและเส้นแบ่งเขตระหว่างอำเภอเมืองและอำเภอแม่ริมครับ
ก็หยุดถ่ายภาพเป็นที่ระลึกกันตรงนี้ซักหน่อย

ถ่ายรูปเล่นไปซักพักก็มีหมอกลอยเข้ามาทักทายเราจากอีกฟากหนึ่ง

หมอกหนาแน่นจนกลายเป็นหยดน้ำตกลงมาทั่วบริเวณ

หมอกลอยเข้ามาใน ดอยหัวหมู ที่บริเวณโดยรอบเป็นป่าสน
เลยได้ภาพอะไรแบบนี้มา ส่วนตัวชอบมากเลยครับ

ซักพักพอหมอกลอยออกไป . .

ราวกับทุกอย่างเป็นใจ . .

เราเริ่มมองเห็นทิวทัศน์โดยรอบที่มีหมู่บ้านซุกซ่อนตัวอยู่ในหุบเขา
วิวสวยสุดๆ จนต้องตะโกนโหวกเหวกออกไปเลยล่ะครับ 555

ภาพสุดท้ายแล้ว

เป็นดอกทรงระฆังคว่ำ ที่คิดว่าสวยที่สุดในบริเวณนี้เลย (ไม่ทราบชื่ออีกเช่นกัน)
แต่แค่ได้มาเห็นอะไรแบบนี้ก็คุ้มค่าที่ได้เดินมาแล้วครับ ยิ้ม

ถ้าสนใจก็ลองออกไปตามรอยกันได้นะครับ โดยเฉพาะช่วงฝนตกแบบนี้
บรรยากาศกำลังดีมากๆเลย เตรียมเสื้อกันฝน พกน้ำดื่มติดตัวไปด้วย
*อย่าลืมช่วยกันดูแลรักษาความสะอาด และอย่าทำลายสิ่งแวดล้อมนะครับ

ขอบคุณทุกคน ทุกแรงบันดาลใจที่ทำให้เรารักการเดินทาง
ขอบคุณธรรมชาติที่สร้างสรรค์สิ่งสวยงามให้เราได้ชื่นชม
และขอบคุณตัวเราเองที่พาตัวเองมายืนในจุดที่ยืนอยู่ในทุกวันนี้

สุดท้าย ขอบคุณทุกท่านที่อ่านมาจนถึงตรงนี้ครับ
พบกันใหม่ในทริปต่อไป
สวัสดี.
ชื่อสินค้า:   อุทยานแห่งชาติ ดอยสุเทพ - ปุย จังหวัดเชียงใหม่
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่