กองทัพโรมันสามารถสร้างป้อมค่ายได้เร็วแค่ไหน และระเบียบวินัยจัดว่ายอดเยี่ยมที่สุดในยุคนั้นเลยรึเปล่าครับ

เห็นบางกระทู้ว่าค่ายกองทัพโรมันใช้เสร็จก็สามารถแปลงเป็นบ้านเรือนได้เลย หรือเปลี่ยนจากป้อมค่ายกลายเป็นเมืองได้อันนี้จริงรึเปล่าครับ กับโรมันเชี่ยวชาญการสร้างอยู่แล้วอย่างสร้างถนน สร้างป้อมนี่เห็นว่าโรมันถนัดมาก

แล้วระเบียบวินัยของกองทัพโรมันจัดว่ายอดเยี่ยมมากไหมเมื่อเทียบกับจีนในยุคเดียวกัน กับความเป็นวินัยของกองทัพโรมันมาจากกฏที่รุนแรงใช่รึเปล่าครับ หรือมาจากอย่างอื่น
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่